Câu hỏi sao

M

madocthan

Cái nài thị chịu nào bạn giải thích hộ mình nào:D!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

H

hoanglethanh

Tớ nghĩ là trong lá cây có 1 diệp lục và nhiều vi trùng nên ăn dễ bị đau bụng, luộc chín lên là hết vi trùng, mà các cụ ta thấy ngựa cũng có thể ăn cỏ, chứng tỏ trong cỏ có chất dinh dưỡng, tại sao người lại không thể ăn cỏ đươc

Z

zili92

vì trong tro có muối. Ở Tây Nguyên, Việt Bắc là vùng cao, thường thiếu muối. Để ép dân ta theo chúng, bọn Pháp nắm quyền quản lí, phân phối muối. Nhân dân Tây Nguyên bỏ làng trốn đi, hay không chịu theo chúng --> không có muối---> đốt cỏ lấy muối.
Hình như là vậy. Trong sách Sinh cấp 2 có thì phải.( Không rõ muối gì)

A

anhtrang15

mình cũng không biết nữa nhưng mình nghĩ là tại lúc dó lương thưc khan hiếm nên các cụ phải ăn như thế để sống . mình mới lên thấy mấy ban pro wá có gì xin chỉ bảo:)

C

cuncon2395

cún đoán là khi đốt cỏ tranh nó phản ứng thành 1 chất j j đó .................có thể ăn được
có lẽ thế thì đồng bào các dân tộc ở Việt Bắc và Tây Nguyên mới làm vậy

B

boy_hoc_sinh

vì lúc đó không có muối mà trong tro có hàm lượng muối khoáng cần thiết, nhưng vẫn chưa đủ.

Q

quyluabn95

Có ai trả lời tui chi tiết hơn hem???....Chắc rùi có lẽ, có hiểu ghê ha....

L

laban95

hôm nay mình mới học bài này. Cô mình có hỏi và cũng có giảng nhưng mình chỉ nhớ những ý chính thui. vì trong cây cỏ tranh có lượng muối. cô mình còn tả ăn thấy mặn mặn

1

160795

Vì trong tro của cỏ tranh có một số muối khoáng , tuy không nhiều chủ yếu là muối K vì vậy ăn tro là biện pháp tạm thời của các đồng bào các dân tộc Việt Nam của chúng ta

K

kally_05

Trong tro của cỏ tranh có một số muối khoáng tuy không nhiều và chủ yếu là muối kali. Vì vậy, việc ăn tro cỏ tranh chỉ là biện pháp tạm thời chứ không thể thay thế hoàn toàn muối ăn hàng ngày

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D....tA nghỹ giải thíck như zỵ là đúg ừk háh :X:X:X:X:X
bàI nèh mớI học nên kòn nhớ như in.....
thanks giùm ký dy háh :x

Last edited by a moderator:
B

bupbe_dautay

Zili92 nói đúng rồi đó.....
Thời kì xưa, ko có muối để ăn nên đồng bào phải lấy tro ăn, vì tr0ng tro có chất mặn, có thể thay thế cho muối, mà muối rất caanf cho cơ thể nên=> là như vậy....

Top Bottom