[Ngữ văn 12] - "Đất nước" và "Người lái đò sông Đà"

C

camdorac_likom

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

MÌNH SẮP KT VĂN MỘT TIẾT. HIỆN GIỜ CẢM THẤY KHỦNG HOẢNG TINH THẦN VÌ MÌNH CHẲNG HIỂU GÌ SẤT MẤY BÀI CẦN ÔN.
đọc vở ghi không hiểu gì ( có khi cô giáo còn chẳng hiểu cô đọc cho bọn tớ chép cái gì )
>>>>>Mọi người giúp em đi mà.
Em ko muốn học thuộc cả bài Đất nước đâu, mọi người bảo em nên học đoạn nào quan trọng để mà quote ra ý...huhu
Còn 2 cái bài kia (ng` lái đó và Ai đặt tên... ý) dài ngoằng ra... Chẳng biết phải nắm những cái gì nữa, cô viết chẳng logic gì cả, cứ như thể có mỗi một ý mà cô bôi nó ra thành 2 trang :(( . Mọi người giúp em list ra vài ý chính và mấy đoạn cần học thuộc để lấy dẫn chứng ý, chứ ko lúc kiểm tra chẳng biết chém thế nào??? Hu Hu

-----------

Chú ý đặt tên cho bài viết của mình em nhé!
Tham khảo cách đặt tên cho bài viết cùng các hướng dẫn khác:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?goto=newpost&t=37038

Last edited by a moderator:
P

phaodaibatkhaxampham

mấy bài ấy đều có ở trong box văn 12 mà bạn
bạn có để ý cuốn sách giáo khoa áh có phần những điều cần phải nắm áh trong phần đóng khung ấy ,đó là ý chủ đề ,cứ soi vào chủ đề và trả lời những câu hỏi ở phần đọc hiểu là okie thôi mà

J

jun11791

MÌNH SẮP KT VĂN MỘT TIẾT. HIỆN GIỜ CẢM THẤY KHỦNG HOẢNG TINH THẦN VÌ MÌNH CHẲNG HIỂU GÌ SẤT MẤY BÀI CẦN ÔN.
đọc vở ghi không hiểu gì ( có khi cô giáo còn chẳng hiểu cô đọc cho bọn tớ chép cái gì )
>>>>>Mọi người giúp em đi mà.
Em ko muốn học thuộc cả bài Đất nước đâu, mọi người bảo em nên học đoạn nào quan trọng để mà quote ra ý...huhu
Còn 2 cái bài kia (ng` lái đó và Ai đặt tên... ý) dài ngoằng ra... Chẳng biết phải nắm những cái gì nữa, cô viết chẳng logic gì cả, cứ như thể có mỗi một ý mà cô bôi nó ra thành 2 trang :(( . Mọi người giúp em list ra vài ý chính và mấy đoạn cần học thuộc để lấy dẫn chứng ý, chứ ko lúc kiểm tra chẳng biết chém thế nào??? Hu Hu

Hay gặp bạn trên box hóa, chắc do học tự nhiên n` wá nên nản xã hội lun hẻ? :) Nhg ko sao, mình khá thích học văn, mình "tư vấn' chút xíu hen.

Bạn ở Hà Nội thì quá hay rồi. Mình thấy thầy Hưởng (dạy thêm ở đh Dược) hay thầy Lê Quang Hưng (dạy ở Nghĩa Tân), theo mình dạy văn được nhất. Nếu bạn học văn chỉ để tơt nghiệp thôi thì có thể cop tài liệu từ trên mạng, sách tham khảo... Nhg mình nghĩ bạn nên đi học thêm.

nói chung là chúc cậu hãy bình tĩnh mà học môn văn, cố gắng chăm ít nhất là phần học thuộc rồi cậu sẽ ko thấy khủng hoảng tinh thần đâu. Hí hí có j` hỏi anh Conu j` j` đó, hôm bữa đọc mấy bài anh lấy từ trẻn mạng về mấy phương pháp học văn post vào đây nè, đọc hay phết

C

conu

Anh conu "gì gì đó" là sao? ;))
Thực ra ngày trước anh đi học cũng rất thích môn Hoá, nhưng đâu vì thế mà nản Văn đi đâu (nhưng lại nản Lý).
Học Văn người ta vẫn hay nói là cần cảm thụ, sáng tạo, nhưng ko học thuộc thì ko thể có được cái vốn, nhất là khi cần dẫn chứng. Thực ra, khi em thuộc tác phẩm thơ, hiểu tinh thần bài học, nắm được dàn ý và có kĩ năng làm Văn thì việc phân tích ko còn là vấn đề. Đâu cứ nhất thiết phải học thuộc cả bài văn mẫu nhỉ?
Mình hoàn toàn có thể dựa trên nội dung của 1 số sách tham khảo trình bày lại thành 1 cái dàn bài khoa học, hệ thống và cô đọng nhất để việc học trở nên dễ dàng.
Nghe nhiều người đi học thầy Hưởng về cũng khen, nếu bạn nào có điều kiện thì nên đi học thêm thầy để cho văn mình viết hay và sâu hơn, nhưng quan trọng nhất vẫn là việc mình phải tự học, chủ động tiếp thu và ôn tập, chịu khó suy nghĩ và viết lách, thì sẽ nâng tầm trình độ lên thôi.

J

jun11791

..................................... cần xóa mod nhé ..............................

T

thanhloanhappy_263

mọi người giup mình phân tich:"Hình ảnh người lái đò trên sông Đà" ( đoạn vượt thác) đc ko? tuần này là mình thi giữa HKII rủi mà bài này mình ko hiểu j hết trơn hà

Top Bottom