Các bằng chứng tiến hóa của thầy Quang Anh

M

matmalevi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người cho em hỏi
Hiện tượng nào thể hiện tiến hóa hội tụ( Đồng quy)
1. quần đảo Galapagot trong 48 loài thân mềm có 41 loài địa phương
2. Thú có túi ở Oxtraylia
3. quần đảo galapagot có điều kiện sinh thái phù hợp, nhưng không có loài lưỡng cư nào
4. hệ động vật ở đảo đại dương nghèo hơn đảo lục địa
5. chuột túi, sóc túi ở oxtraylia có hình dáng giống với chuột, sóc có nhau thai ở châu Á
A 1 B 2,3 C 4,5 D 5
Đáp án là 5 Mọi người giải thích giùm em sao lại chọn 5
Và những câu kia sao lại không phải
Em cám ơn nhiều ạ :D

V

vanhungbiology

Mọi người cho em hỏi
Hiện tượng nào thể hiện tiến hóa hội tụ( Đồng quy)
1. quần đảo Galapagot trong 48 loài thân mềm có 41 loài địa phương
2. Thú có túi ở Oxtraylia
3. quần đảo galapagot có điều kiện sinh thái phù hợp, nhưng không có loài lưỡng cư nào
4. hệ động vật ở đảo đại dương nghèo hơn đảo lục địa
5. chuột túi, sóc túi ở oxtraylia có hình dáng giống với chuột, sóc có nhau thai ở châu Á
A 1 B 2,3 C 4,5 D 5
Đáp án là 5 Mọi người giải thích giùm em sao lại chọn 5
Và những câu kia sao lại không phải
Em cám ơn nhiều ạ :D
Chào bạn. Trước hết bạn cần hiểu tiến hóa đồng quy là gì? Hiểu 1 cách sơ sơ^^ thì nó là hiện tượng từ 2 hay nhiều loài loài khác nguồn gốc nhưng cùng tiến hóa thích nghi trong cùng điều kiện môi trường giống nhau sẽ có hình dạng tương tự nhau (ban xem cơ quan tương tự nhé).
Phân tích từng câu này:
câu 1: ý này chỉ nói lên có từng này loài đặc trưng, bạn thấy có liên quan gì đến nôi dung câu hỏi đề cập ko? tất nhien ko nên loại:D
câu 2: nội dung ta đề cập trên ít nhất phải có 2 loài thì mới "đồng quy" được chớ, đây có 1 loài nên ko liên quan --> loại
câu 3: ban đọc có thấy liên quan gì ko? ko thấy ---> loại
câu 4: địa dương nghèo hơn lục địa cũng ko liên quan gì đến hiệnt uơgj đồng quy này.
PP loại trừ đáp án 5. Thỏa mãn: do sự giống nhau của 2 hay nhiêu loài.
Thân^^ Bạn có thẻ phản bác ý kiến, cta có thể thảo luận,hihi

N

ngocanh2371997

tiến hóa đồng quy lá cơ quan rất phát triển ở tổ tiên nhưng do có sự thay đổi chức năng nên chỉ còn lại dấu tích
do đó chuột túi và sóc túi ở 2 vùng này tuy có cùng nguồn gốc nhưng do mt sống thay đổi nên 1 số cơ quan đã biến đổi chỉ còn lại dấu tích
1+2+3+4: đây là BC địa lí sv học

Last edited by a moderator:
Top Bottom