[Toán10]bác nào chuyên toán thì vào đây

Q

quang1234554321

tiendung2992 làm sai rồi
đặt cả biểu thức đó = x thì ko thể có x^2 = 2 + x đc , vì khi bình phương biểu thức đó lên thì sẽ đc 2 cộng với căn đó nhưng khuyết thiếu 1 cái căn nữa
bạn xem lại đi, sai chắc đó

T

tiendung2992

Nhưng đây là với số căn vô hạn mà cậu ??? Nếu có hạn thì phải cho chứ ? Cậu nghĩ sao ???

Q

quang1234554321

nếu là căn vô hạn thì biểu thức đó sẽ tiến đến 2 . Vì vậy 2 là giới hạn của biểu thức căn vô hạn đó và biểu thức đó chỉ tiến đến 2 chứ nó ko đạt giá trị bằng 2

Last edited by a moderator:
K

kudomeou

Đặt x^2=2+cả biẻu thức căn đấy
Rồi chuyển thành x^2-2= bieu thức căn dâý(như đề bài)
Lại bình phương 2 vế

E

eternal_fire

Tính Giá trị biểu thức
[tex]\sqrt{2+\sqrt{2+\sqrt{2+\sqrt{2+.............\sqrt{2}}}}}[/tex]@-)

Ta thấy [TEX]2cos \pi /4[/TEX]= [TEX]\sqrt{2}[/TEX]
Suy ra [TEX]2+\sqrt{2}=2(1+cos \pi /4)=4cos \pi / 2^2[/TEX]
Tương tự,và giả sử có n dấu căn thì ta có
[TEX]\sqrt{2+\sqrt{2+\sqrt{2+\sqrt{2+.............\sqrt{2}}}}}=2 cos \pi /2^n[/TEX]

Q

quang1234554321

eternal_fire sai rồi
nếu n=1 thì VP=2cospi/2=0
mà VP # 0 nên bài làm của cậu là sai.
Như tớ đã nói biểu thức đó chỉ tiến đến 2 chứ nó ko đạt giá trị = 2

B

boybuidoi147

tiendung2992 làm sai rồi
đặt cả biểu thức đó = x thì ko thể có x^2 = 2 + x đc , vì khi bình phương biểu thức đó lên thì sẽ đc 2 cộng với căn đó nhưng khuyết thiếu 1 cái căn nữa
bạn xem lại đi, sai chắc đó

dạng này lúc đầu em cũng thắc mắc nhưng trong sách nó lại CM như tiendung2992, ai giải thích chỗ này hộ em cái :(

B

boybuidoi147

nếu là căn vô hạn thì biểu thức đó sẽ tiến đến 2 . Vì vậy 2 là giới hạn của biểu thức căn vô hạn đó và biểu thức đó chỉ tiến đến 2 chứ nó ko đạt giá trị bằng 2
nhớ thank cái

trong sách nó chứng minh như tiendung đó, biểu thức đó tiến đến 2 nhưng có thể bằng 2 vì biểu thức đó có căn vô hạn nên nó tiến tới = 2 ==> 2 là maxx của biểu thức :D không biết có đúng không
AI PRÔ GIẢI THÍCH LUÔN ĐI :D

Q

quang1234554321

Anh giải thích cho này. Ví dụ em có vô số cái kẹo , em cho bạn em 1 cái thì em vẫn còn vô số cái, từ đó áp dụng với bài toán trên thì khi bình phương biểu thức đó lên thì sẽ mất 1 cái căn nhưng 1 cái căn đó ko có ý nghĩa trong vô số cái căn, tức là mất 1 cái căn thì vẫn còn vô số cái căn mà theo ví dụ trên của anh, nhưng bài toán này thì biểu thức đó chỉ tiến đến 2 chứ ko thể đạt bằng 2 được , tức là nó xấp xỉ 2 rồi coi như bằng 2

Q

quang1234554321

lúc đầu anh ko nghĩ nó là căn vô hạn nên nói thế , nếu là căn vô hạn thì có thể coi như là đúng
nhưng vẫn chưa hoàn toàn chính xác , vì bài này chỉ là tiến đến thôi
xem như bài giải của tiendung2992 đúng

H

hami95

Oi giời ơi ! tui thấy mấy người tính toán mùn chi cho '' đau đau hại óc''.Cu tình hình này ''nhai '' hỏng dược .Chỉ có mọt cách trả loi hợp lí nhât :...SAI DE ROi...

Top Bottom