[LTĐH] bài tập ADN

F

fornowwe

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Gen có chiều dài 2193 A quá trình nhân đôi của gen đã tạo ra 64 mạch đơn trong gen con trong đó chứ 8256 Nu loại timin. Hỏi sổ Nu tự do mỗi loại môi trường cần cung cấp cho quá trình là bnhiu và tỉ lệ % và số lượng từng loại Nu trong gen ban đầu ? Ai giải giúp mình với nói rõ ràng hộ mình nhé. mình mới ôn sinh lần đầu, Tks

canhcutndk16a. said:
~~> Chú ý: Không đặt các tiêu đề phản ánh không đúng nội dung bài viết như: "Help me", "giúp em với", "cứu với", "hehe" v.v...hoặc các tiêu đề có biểu cảm (!!!, ???, @@@).
~> Cảnh báo lần 1!

Last edited by a moderator:
B

bont

giúp e vs
Gen có chiều dài 2193 A quá trình nhân đôi của gen đã tạo ra 64 mạch đơn trong gen con trong đó chứ 8256 Nu loại timin. Hỏi sổ Nu tự do mỗi loại môi trường cần cung cấp cho quá trình là bnhiu và tỉ lệ % và số lượng từng loại Nu trong gen ban đầu ? Ai giải giúp mình với nói rõ ràng hộ mình nhé. mình mới ôn sinh lần đầu, Tks

Số nu gen 2193*2/3.4=1290
64 mạch đơn ==> gen nhân đôi 5 lần
T=A=8256/2^5=258 ==> G=X=387
số nu mt cung cấp N*=1290*(2^5-1)
các thứ khác bạn tính nốt nhé!

Tuyên Trần

Học sinh mới
Thành viên
21 Tháng bảy 2020
1
0
1
20
Tiền Giang
thpt tu kiet
một đoạn ADN nhân đôi trong môi trường chứa toàn bộ các nuleotit tự do được đánh dấu bằng đồng vị phóng xạ . cuối quá trình tạo ra số gen con gồm 6 mạch có đánh dấu và 2 mạch thì không . Mạch thứ nhất chứa các nuleotit không đánh dấu chứa 600T và 150X, mạch thứ 2 chứa các nuleotit không đánh dấu chứa 450T và 300X . tính :
1/ số lần nhân đôi của đoạn ADN trên là :
2/ số nuleotit mỗi loại trong đoạn ADN ban đầu :
3/ số nuleotit tự do mỗi loại mà môi trường cần phải cung cấp cho quá trình nhân đôi nói trên:
Giúp em câu này với ạ. Cảm ơn mọi người nhiều !!!

Last edited:
Top Bottom