Bài tập xác suất

N

nhockteen1512

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bệnh bạch tạng ở người do gen đột biến lặn nằm trên nhiễm sắc thể thường. Một cặp vợ chồng bình thường nhưng họ sinh đứa con đầu lòng bị bệnh bạch tạng. Cặp vợ chồng này muốn sinh hai người con gồm một con trai và một con gái đều bình thường thì khả năng thực hiện mong muốn là bao nhiêu?
A. 9/16 B.9/32 C.9/64 D.3/16

C

canhcutndk16a.

Bệnh bạch tạng ở người do gen đột biến lặn nằm trên nhiễm sắc thể thường. Một cặp vợ chồng bình thường nhưng họ sinh đứa con đầu lòng bị bệnh bạch tạng. Cặp vợ chồng này muốn sinh hai người con gồm một con trai và một con gái đều bình thường thì khả năng thực hiện mong muốn là bao nhiêu?
A. 9/16 B.9/32 C.9/64 D.3/16

Một cặp vợ chồng bình thường nhưng họ sinh đứa con đầu lòng bị bệnh bạch tạng \Rightarrow 2 ng đều có KG Aa

[TEX]A a...x...A a-------->3/4A-:1/4a a[/TEX]

\Rightarrow X sinh 1 trai + 1 giá đều bt : [TEX] (1/2.3/4)^2=9/64 \Rightarrow C[/TEX]

B

binhlamvu

cái này mình không hiểu là tại sao nhân 1/2 vậy, mình học lâu rồi nên ko nhớ, chỉ giáo giùm mình với nha bạn, cảm ơn bạn thật nhiều :)

V

vageta

Một cặp vợ chồng bình thường nhưng họ sinh đứa con đầu lòng bị bệnh bạch tạng \Rightarrow 2 ng đều có KG Aa

[TEX]A a...x...A a-------->3/4A-:1/4a a[/TEX]

\Rightarrow X sinh 1 trai + 1 giá đều bt : [TEX] (1/2.3/4)^2=9/64 \Rightarrow C[/TEX]

tại sao không nhân cho 2 vậy bạn, mình nghí có 2 trường hợp là như là trai bt, gái bt. hoặc gái bt trai bt cho hỏi là sai ở đâu vậy bạn

V

vohinh94

2 trường hợp đấy là một.mình chỉ cần tính xác suất cho 1 trường hợp thôi.

G

greenlight911

Con bị bệnh => bố mẹ là Aa
P: Aa x Aa
G: A,a x A,a
F1: AA:2Aa:aa
Xác suất để sinh 1 người con không bị bệnh: 3/4 (1/4 AA + 2/4 Aa)
Xác suất để sinh 1 người con trai/gái không bị bệnh: 1/2x3/4 = 3/8
Sinh 2 người con 1 trai 1 gái không bị bệnh: 3/8x3/8 = 9/64

Top Bottom