HM040: Phương pháp luyện đề Toán online

Thảo luận trong 'Sự kiện mới nhất, nổi bật nhất' bắt đầu bởi hocmai.diendan, 6 Tháng mười một 2012.

Lượt xem: 3,515

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Học tất nhiên không phải là một chuyện dễ dàng, và hơn nữa, lựa chọn phương pháp học phù hợp với mình lại càng khó hơn.

Năm học vừa qua, tôi và rất nhiều người cùng trang lứa với tôi đã rất khó khăn với đống bài vở ngày một đè nặng hơn. Với một học sinh chuyên như tôi, dù không phải là trường chuyên nổi tiếng gì, thời khoá biểu trên lớp lại càng nặng nề hơn những bạn ở trường khác. Học ở trên lớp xong đã 5h15, lại tất bật đạp xe đi học thêm. Là học sinh chuyên Toán, nhưng tôi không dám tự tin về khả năng của mình, nên đi học thêm Toán là chuyện tất nhiên. Có những lúc đạp xe giữa trời nắng 37, 38 độ để học thêm Toán. Và rồi tôi cảm thấy mình không phải vất vả nhiều vì môn học này. Kiến thức trên lớp tôi cũng nắm khá kĩ, đi học thêm bên ngoài cũng học lại những điều mà mình đã biết, số lượng bài tập lại không nhiều. Chính vì thế, tôi đã chọn phương án nghỉ học thêm môn Toán để ở nhà học online ở Hocmai.vn – một trang học trực tuyến mà tôi đã tham gia từ năm lớp 9.

Khoá học mà tôi chọn là khoá Luyện đề của thầy Lê Bá Trần Phương, vì tôi muốn luyện đề nhiều để rèn luyện kĩ năng làm bài. Nhưng lựa chọn phương án học online của tôi cũng không phải dễ dàng thực hiện. Có lẽ nhiều bạn cũng sẽ gặp trường hợp như tôi: rất khó tập trung để học mà không bị phân tâm bởi những ứng dụng khác trên internet: yahoo, facebook, game,… Lúc đó, tôi đã phải dán câu nói “VIỆC HỌC LÀ CON THUYỀN ĐI NGƯỢC NƯỚC, KHÔNG TIẾN ẮT PHẢI LÙI” trên bàn máy tính của mình, câu nói mà mẹ đã dạy tôi để nhắc nhở tôi phải chuyên tâm học tập. Và rồi với sự quyết tâm của mình, tôi đã cố gắng và vượt qua được những “cám dỗ” của các ứng dụng internet và chuyên tâm học tập. Cũng nhờ đó, bây giờ tôi đã có độ tập trung cao hơn khi học tập cũng như làm việc.
    Thời gian học tập cũng là một vấn đề quan trọng không kém.

Theo tôi thì thời gian học tốt nhất, thời gian mà con người có độ tập trung cao nhất là khoảng 5-8h sáng. Nhưng lại có nhiều bạn phải học trên trường vào buổi sáng nên khung giờ học này thật khó thực hiện. nếu vậy bạn hãy học vào lúc 5h-7h chiều. Đây là thời gian mà các bạn đi học ở lớp về (nếu có), và trong thời gian này nếu không học bài thì hẳn mọi người cũng chỉ xem ti vi hoặc lướt mạng, nếu thế thì tại sao không dành thời gian này để học online? Rất tiết kiệm thời gian cho bản thân và các bạn cũng có thể ôn tập lại ngay nội dung được học ở trên lớp ngày hôm đó. Với tôi, vì trường tôi theo học không theo lịch học cố định buổi sáng hay buổi chiều như các trường phổ thông khác mà có lúc học buổi sáng, có khi lại học buổi chiều. Vậy nên tôi có thể học vào thời gian 5h-8h sáng một cách dễ dàng.

Vì là khoá Luyện đề nên tôi thường download đề trước để làm. Những câu khó không làm được thì tham khảo sách vở để xem lại những kiến thức liên quan và cố gắng giải quyết bài đó, sau đó xem bài giải của thầy để biết cách làm. Nhưng tôi lúc đó chưa vội chép bài giải ngay, mà nghe xong cách giải của thầy, tôi sẽ “pause” video và tự làm lại theo cách đó để nhớ được lâu hơn. Nhớ nhé các bạn, hãy vận dụng tối đa các công cụ này lúc cần thiết. Nếu bạn chỉ chép vội bài giải để sang câu khác thì bạn sẽ như cái máy. Trong khi đó nếu tự mình làm lại theo cách giải của thầy, bạn sẽ nhớ được cách giải của dạng bài đó và vận dụng tốt hơn cho những bài tập tương tự sau này.

Còn với những bài mà tôi đã làm được một cách dễ dàng? Tôi sẽ không vội cho qua mà không cần nghe giảng đâu. Tôi hay bất cẩn trong khi làm bài tập, nên dù có làm được tôi vẫn phải xem lại bài giải của thầy, đối chiếu xem có thiếu cái gì không rồi so sánh đáp án. Bài làm của bạn có thể là điều kiện hay câu lí luận gì đấy, những thứ nhỏ nhặt này nếu thiếu sẽ mất đi tối thiểu là 0,25 điểm, mà bạn biết đấy, trong kì thi đại học này thì 0,25 điểm rất quan trọng.

Môn Toán là một môn tự luận khó, nó không như các bài thi trắc nghiệm chỉ cần biết đáp án. Đây là môn học cần chú tâm đến những chi tiết nhỏ nhặt, ví dụ như điều kiện xác định, tập xác định của hàm số,… Nếu có nó chưa chắc đã được cộng điểm, nhưng mà thiếu thì chắc chắn là sẽ bị trừ điểm, nên phải hết sức chú ý đến những chi tiết này. Và dường như nắm bắt được điều này, thầy Phương thường giảng rất kĩ những vấn đề này trong khi giải đề. Dù là câu dễ như câu vẽ đồ thị hàm số, thầy vẫn nói kĩ và lưu ý những chỗ mà học sinh hay sai, hay làm thiếu,… Những điều mà thầy chú ý trong bài giảng, hãy cố gắng ghi chép thật kĩ và ghi nhớ thật cẩn thận để tăng hiệu quả làm bài của mình.

Thêm một điểm lưu ý nữa nhé, đó là các bạn hãy cố gắng làm được các câu trong đề thi, nếu làm không được cũng phải đọc kĩ những kiến thức liên quan thì mới tiếp thu dễ dàng bài giải của thầy, và cũng đừng quá ỷ lại là có sẽ bài giải ngay mà chủ quan với nó. Canh thời gian làm bài cũng khá quan trọng. Hãy đặt đồng hồ hẹn giờ, đúng 3 tiếng, cố gắng tăng kĩ năng làm bài, giải quyết những câu dễ trong thời gian ngắn nhất có thể, để dành thời gian cho những câu khó hơn. Sau khi hết thời gian làm bài, cũng đừng vội kết thúc đề thi sớm quá, hãy làm phần tự chọn còn lại trong đề thi mà bạn đã không chọn nó trong lúc giải đề. Việc này sẽ giúp bạn biết được nhiều dạng toán hơn, và với môn toán thì làm nhiều bài tập không bao giờ là thừa cả.

Vậy đấy, học online, đơn giản hay phức tạp là do chính bản thân bạn. Việc học online chỉ gây khó khăn cho các bạn dễ bị phân tâm vào các ứng dụng của internet. Nhưng khi khắc phục được nhược điểm này rồi, học online sẽ rất có lợi cho bạn đấy. Bạn không cần phải đi xa để tìm đến lớp học của các thầy cô nổi tiếng, không cần chen chúc trong lớp học đông đúc còn được gọi là “lò luyện”, không bị cản trở trong lớp học ồn ào và nháo nhác vì nhiều người nói chuyện riêng, không tốn nhiều thời gian di chuyển, không chen lấn để nạp tiền học phí,… Thế thì bạn còn ngại chuyện gì? Hãy chọn cho riêng mình một cách học phù hợp nhất, hiệu quả nhất.

Trên đây là những kinh nghiệm của tôi. Dù tôi không phải là xuất sắc trong môn Toán, nhưng nhờ khoá học này, tôi cũng đã hài lòng với kết quả thi đại học môn Toán: 7,75. Số điểm này với các bạn là không cao, nhưng với số điểm đó, tôi đã đạt được mục tiêu mà mình đã đề ra. Mong rằng với những chia sẻ trên đây của tôi, bạn cũng sẽ tìm được phương pháp học phù hợp với bạn và thành công trong việc học của mình. Chúc các bạn học tốt!

Thời gian bình chọn bài dự thi 0h ngày 7/11/2012 tới 24h ngày 21/11/2012. Bình chọn cho bài viết này tại Diễn đàn bằng cách bấm vào ô "Cảm ơn" hoặc bấm vào đây để bình chọn bài viết trên Facebook Hocmai.vn Online.

2. trang_dh

trang_dh Guest

VIỆC HỌC LÀ CON THUYỀN ĐI NGƯỢC NƯỚC, KHÔNG TIẾN ẮT PHẢI LÙI” m thích câu nè ...đọc xong nhìu thứ cần đổi mới và áp dụng quá

Last edited by a moderator: 13 Tháng mười một 2012
  3. chị @anh_anh_1321 ơi, e cũng muốn học khóa của thầy lê phương nhưng chỉ mới có viedo của ba chuyên đề à?
    chị có còn giữ các video đó không?
    nếu có liệu chị có thể chia sẻ cho em với được không chị??? :)

4. anh_anh_1321

anh_anh_1321 Guest

Rất tiếc là chị không thể em ạ
    Thứ nhất, khoá học của chị đã hết hạn
    Thứ hai, đây là tài nguyên của diễn đàn, dù thế nào cũng không được chia sẻ, vi phạm bản quyền đấy em à :D
    Em gắng chờ để học vậy nhé, ôn tập kĩ những phần mình đã được học đi
    Chúc em học tốt!

5. dạ em sẽ cố gắng
    mà chị là sinh viên của trường nào vậy chị??

6. anh_anh_1321

anh_anh_1321 Guest

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted