HM066: Địa lí - không chỉ đơn giản là học thuộc bài

Thảo luận trong 'Sự kiện mới nhất, nổi bật nhất' bắt đầu bởi hocmai.diendan, 5 Tháng mười một 2012.

Lượt xem: 2,784

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Từ xưa đến nay, mọi người thường hay quan niệm Địa lí là một môn xã hội, chỉ cần học thuộc bài là có thể làm tốt mọi thứ nhưng thực tế lại đi ngược với nhận định đó. Để làm tốt một bài thi Địa lí, Bạn cần phải kết hợp nhiều yếu tố, kĩ năng: kiến thức sách vở, kinh nghiệm thực tế, khả năng phân tích, vẽ biểu đồ và sử dụng atlat…

Từ khi biết đến Hocmai.vn trong vai trò là một “member” cách đây 3 năm, tôi đã học được từ nơi đây nhiều điều bổ ích cho việc học tập và cuộc sống; có thêm nhiều người bạn mới, tiếp thêm niềm tin giúp tôi tiến xa hơn trên con đường gian nan chinh phục đỉnh cao tri thức. Những ngày đầu khi mới chập chững bước chân vào ngôi trường chung, tôi chẳng biết bắt đầu từ đâu và học như thế nào. Thời gian trôi qua, cùng với những trải nghiệm thực tế và những kinh nghiệm học hỏi từ bạn bè, tôi đã tìm được cho mình một phương pháp học hợp lí, giúp bố trí thời gian hài hòa giữa việc học trên lớp, học online và giải trí.

Địa lí là một môn xã hội, vì thế điều đầu tiên Bạn cần làm là nắm thật vững những kiến thức cơ bản có trong sách vở. Mỗi ngày, sau thời gian học trên lớp, tôi giành khoảng một tiếng đồng hồ (từ 19h đến 20h) để ôn lại những kiến thức mà thầy cô đã dạy. Khoảng thời gian còn lại trong ngày (từ 20h đến 22h), tôi online, tìm đến Hocmai.vn và cùng mọi người ở đây tìm hiểu những khía cạnh khác của môn Địa Lí mà ở trường chúng tôi không được học hoặc giảng giải cụ thể. Những thắc mắc của các mem đưa ra được mọi người “mổ xẻ”, từ đó giúp chúng tôi hiểu sâu, hiểu cụ thể hơn nhưng vấn đề liên quan đang được đề cập. Những lúc bàn bạc sôi nổi, thời gian online của tôi có thể kéo dài đến tận 23h đêm hay thậm chí là 0h sáng hôm sau, nhưng lúc đó tôi chẳng thấy mệt mỏi mà thay vào đó là sự hào hứng, say mê sau mỗi lần tranh luận.

Mách nhỏ: Tuy học Địa nhưng Bạn cũng cần phải có bên mình một quyển vở nháp để tiện ghi lại những ghi chú đáng nhớ và những công thức cần phải học thuộc. Kinh nghiệm bản thân đã cho tôi thấy, nếu chỉ giành 2 tiếng online mỗi ngày cho việc học thì đầu óc bạn lúc đó sẽ trở nên căng thẳng và chẳng còn chút tỉnh táo nữa đâu. Hãy giành khoảng 15 – 20 phút mỗi lần online để “giải lao giữa giờ” và ghé thăm box ngoại khóa bởi ở đó, Bạn có thể giải bày tâm sự, chia sẻ buồn vui, thu thập thông tin giải trí … giúp việc học tập trở nên dễ dàng và tiện lợi hơn.

Ảnh minh họa nguồn internet

Việc vận dụng hình thức học tập nói trên đã giúp thành tích học tập của tôi được nâng lên đáng kể trong nhiều năm liền. Còn Bạn, tại sao lại không thử và cảm nhận điều đó? Nếu có thời gian hãy ghé thăm box Địa và chúng ta sẽ cùng nhau xây dựng Hocmai.vn thực sự trở thành Ngôi trường chung của học trò Việt Bạn nhé!

Thời gian bình chọn bài dự thi 0h ngày 7/11/2012 tới 24h ngày 21/11/2012. Bình chọn cho bài viết này tại Diễn đàn bằng cách bấm vào ô "Cảm ơn" hoặc bấm vào đây để bình chọn bài viết trên Facebook Hocmai.vn Online.

2. volongkhung

volongkhung Guest

Đó cũng là một trong những cách học hay nhưng các bạn nghỉ thế nào nếu xen vào đó là cách sử dụng bản đồ tư duy khi học địa ???

3. nghgh97

nghgh97 Guest

Sử dụng bản đồ tư duy thì dễ nhớ bài và hiểu rõ hơn khi mình tìm cách biểu diễn bài học thành sơ đồ dạng nhánh, nhưng mà gặp mấy bài học dài quá mình làm không nổi, trên 1 tờ giấy A4 làm sao biểu diễn hết nội dung bài đây? @-)

4. volongkhung

volongkhung Guest

Nếu gặp phải tình trạng này thì bạn nên tham khảo ý kiến của thầy cô hoặc những người đi trước để chúng ta có thể chia nhỏ bài học thành các phần khác nhau có liên quan với nhau, mỗi phần làm trên một tờ A4 khác nhau.
    Chúc bạn học tốt !!!

5. hardyboywwe

hardyboywwe Guest

Một bài viết chia sẻ kinh nghiệm tuyệt vời về môn địa lý.

Cố lên Duy nhé!Hy vọng của anh đặt vào em.Diễn đàn ta có thật sự trở thành diễn đàn học tập ĐÚNG NGHĨA và VỮNG MẠNH hay không phụ thuộc một phần vào em và các mod nhiệt huyết đó. :D

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted