HM029: Kỉ luật là làm những điều mình không thích nhưng có ích

Thảo luận trong 'Sự kiện mới nhất, nổi bật nhất' bắt đầu bởi hocmai.diendan, 5 Tháng mười một 2012.

Lượt xem: 5,682

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Chào tất cả các bạn, mình viết bài này không phải với vai trò là một tư vấn viên cho lĩnh vực học tập, thi cử…và mình cũng không dám chắc có thật nhiều kinh nghiệm để mọi người tham khảo. Tuy nhiên mình vẫn muốn viết ra những chia sẻ nhỏ này để gửi tới các bạn - những bạn đang ngồi trước màn hình máy vi tính để học online, thay vì chạy hết trung tâm này đến trung tâm khác để tìm một vị trí ngồi trong lớp học thêm.

Tất cả chỉ đơn giản, mình cũng như các bạn, cũng từng đắn đo suy nghĩ trước hàng loạt trung tâm học thêm, cũng cầm trên tay hàng tá giấy giới thiệu trung tâm học thêm đến từ mọi nơi, mọi địa điểm, mọi ưu đãi, và mọi cái mọi…Mong rằng một chút ít nào đó sẽ góp phần giúp các bạn giải toả tâm lí, và tự đưa cho mình những chiến lược học tập online hiệu quả nhé.

Thực tế, mình không phải là một học sinh tham gia 100% các môn học trên mạng. Nhắc lại một chút về quá khứ, mình từng học thêm Lý ở 2 nơi, nhưng kết quả thì sao?

Mình đến lớp học thêm trong tư thế chép bài, nghe giảng như mọi người, nhưng rồi đấy, kết quả vẫn chỉ có thế, môn Lý vẫn là môn tồi tệ nhất trong 3 môn Toán, Lý, Hóa, mình sẽ thi đại học. Chán chường, không tìm ra cách học. Mình bắt đầu tìm đến Hocmai.vn – nơi mà mình đã gắn bó khá lâu với Diễn đàn. Tự để số phận chèo lái, mình chọn lấy một khoá học Lý của thầy Hùng, và trong cái suy nghĩ hời hợt – thôi thì đằng nào cũng ngu Lý, tìm một cái gì đấy học nhẹ nhàng cho nó đỡ tốn tiền bố mẹ.

… Và mình bắt đầu đến với môn Lý học online như thế!

Nhưng cái suy nghĩ hời hợt ấy được loại bỏ ngay từ sau lần kiểm tra đầu tiên trên lớp – mình được 6 điểm về chương dao động điều hoà, day dứt, ăn năn, tự hỏi với lòng mình, chẳng lẽ suốt 3 tháng học thêm về dao động điều hoà mình chỉ cầm trên tay điểm 6 này thôi sao. Là đứa không chịu khuất phục, mình bắt đầu học, trong cái guồng quay học online đấy.

Mình bắt đầu đi in toàn bộ bài tập, tài liệu bài giảng của khoá học, làm dần. Làm một cách thực sự, mình bắt đầu học lại từ những cái đơn giản nhất. Trong khi cả lớp đang chạy đua với phần điện xoay chiều trên lớp thì mình vừa học kiến thức trên lớp và vẫn làm bài tập online của thầy Hùng. Mình tự nhủ với bản thân: “ mình không thể cứ chạy đua trên lớp, trong khi không có cái gì trong đầu cả”.

Thay vì đạp xe mất 30 phút đến trung tâm học thêm Lý vào buổi chiều lúc 5h, mình chọn Hocmai.vn. Đúng 5h chiều như thường lệ, sau khi tan học ở trường mình bắt đầu chở về nhà, học online, và ngồi kiểm tra đáp án.

Đó là sơ qua về quá trình học online, chắc cũng có không ít các bạn ngồi đây, đang thắc mắc vì sao mình lại có thể học được trong cái thời đại công nghệ, mạng xã hội tràn ngập khắp nơi như hiện nay.

Vâng, vẫn là câu nói mà mình thích: “Kỉ luật là làm những điều mình không thích nhưng có ích”. Vì thế trước khi bước vào trận chiến học online này, mình đã phải từ bỏ mạng xã hội - từ bỏ cái nơi giải trí thường ngày, cái nơi vẫn luôn sum họp tiếng cười, “chém gió” của bạn bè. Đơn giản mình tìm được sự thích thú trong việc học online, đơn giản mình hiểu được có cái quan trong hơn những cái đó.

Học online – đơn giản mà lại không? Bạn chỉ cần một chiếc máy tính được kết nối với internet, một mình bạn có thể vi vu trong những bài giảng online của thầy cô, nhưng cũng chính những cái vi vu ấy, làm bạn sao nhãng mất tập trung trong một thế giới internet khác. Hãy tự tìm cho mình niềm vui thích trong việc học online, đơn giản đối với mình là ngồi nghe thầy cô dạy, tự làm bài tập và kiểm tra đáp án.

Mong rằng những chia sẻ nhỏ này của mình, phần nào sẽ giúp bạn có ý thức hơn trong việc học online. Hãy mỉm cười mỗi ngày trước những áp lực khó khăn. Chúc các bạn thành công!

Thời gian bình chọn bài dự thi 0h ngày 7/11/2012 tới 24h ngày 21/11/2012. Bình chọn cho bài viết này tại Diễn đàn bằng cách bấm vào ô "Cảm ơn" hoặc bấm vào đây để bình chọn bài viết trên Facebook Hocmai.vn Online.

Last edited by a moderator: 5 Tháng mười một 2012
  2. quyettam1123

quyettam1123 Guest

bài viết của bạn rất hay! Nhưng mình vẫn chưa thử học online! vì mình dùng dcom 3g, điều kiện gia đình mình cũng ko giàu có gì, mình nghe nói dùng dcom ko nên xem video, ca nhạc,...mà nếu học thì mình phải xem video rồi......

3. mình tin rằng với nỗ lực của cá nhân bạn sẽ tìm được con đường học phù hợp nhất cho mình. mình thực sự thích học online thích bài viết chân thành cởi mở của bạn. đã cố gắng hết mình thì chúng mình không bao giơpf phải hổ thẹn với bản thân đúng không?

4. Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. Mình cảm nhận được rằng bạn đã chia sẻ kinh nghiệm học rất thật và cởi mở trong bài viết này. Chúc bạn thành công trên con đường học tập!

5. buimaihuong

buimaihuong Guest

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết và ủng hộ mình.

Mình không ngại nói thật, trong 3 môn toán lí hoá, mình sẽ thi đại học sắp tới đây, mình học gà nhất môn vật lí. Như những gì minh chia sẻ trên đây thì nó đều là những lời nói chân thật, hi vọng rằng những nỗ lực cho khoá học online về môn lí của mình sẽ cho mình kết quả như mong muốn.

Thân

6. happy.swan

happy.swan Guest

chắc chắn rằng bạn phải là người có nghị lực váy chí nên bạn mới đạt kết quả tuyệt như vậy?Thank bạn vì bài viết nha

7. trang_dh

trang_dh Guest

mình cũng ngu nhất là lý ,cảm ơn b đã chia sẻ phương pháp.................

8. mình thì không ngu môn lí nhưng lại *** môn văn có bạn nào có cách gì để mình học tiến bộ ở môn văn được không? giúp mình với nha!^.^

9. xukafany

xukafany Guest

Thật thú vị là mình gặp nick buimaihuong ở nhiều diễn đàn :) hình như là có vuontoithanhcong, gstt
    Và mình cũng là 1 95-er :) Từ đầu năm 12 này điểm lý của mình cứ lẹt đẹt nên mình đã quyết định rẽ hướng qua khối B mặc dù trước đây mình cực kì yêu môn lý :(
    Đọc xong bài viết của bạn mình đang phân vân có nên bắt đầu lại môn lý ko đây:( Mình sợ giờ bắt đầu lại là quá muộn vì trên lớp cũng học xong kì 2 rồi :(

10. buimaihuong

buimaihuong Guest

hi, đúng rồi.

Chào bạn, nick buimaihuong là nick mình muốn gắn bố lâu dài chứ không phải mỗi diễn đàn một bộ mặt khác nhau.

Nhưng mình tập trung chủ yếu vẫn là 2 diễn đàn chính là vuontoithanhcong và hocmai.vn , một trang web dạy kĩ năng và 1 trang web học.

Về việc học lí, như bạn nói theo mình nghĩ bạn đang tập trung ôn khối b rồi thì nên kiên trì cho khối mình đã chọn, còn việc học môn lí, bạn vẫn nên thi, và dành thời gian nho nhỏ cho nó. Thế nhé, để tránh ảnh hưởng tới khối chính bạn thi.!

Chúc bạn thành công!

11. kiuc1ngaymua

kiuc1ngaymua Guest

môn lí và toán thì mình không yếu nhưng mình học siêu yếu môn hóa học .rõ chán

12. buimaihuong

buimaihuong Guest

Tớ thấy lí khó thôi

Toán và hoá tớ vẫn học tốt. Hoá thì tâạ trung kiến thức 3 năm cấp 3. Cái này cần chăm đấy, vì phải nhớ nhiều công thức các chất, tên chất...vvv

13. long09455

long09455 Guest

Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. Mình cảm nhận được rằng bạn đã chia sẻ kinh nghiệm học rất thật và cởi mở trong bài viết này. Chúc bạn thành công trên con đường học tập!

14. linhbebe99

linhbebe99 Guest

http://diendan.hocmai.vn/picture.php?albumid=12054&pictureid=99021

15. linhbebe99

linhbebe99 Guest

16. linhbebe99

linhbebe99 Guest

17. linhbebe99

linhbebe99 Guest

18. kjngdragon

kjngdragon Guest

bài viết hay.......................................................................

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted