VĂN THI VÀO 10: CẦN ÔN LUYỆN NHỮNG GÌ?

T

tranquang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bắt đầu từ ngày hôm nay, topic này sẽ là nơi dành riêng cho các mem lớp 9 nhà ta trao đổi và chia sẻ kiến thức ôn luyện môn văn cùng những vướng mắc trong phương pháp học và thi...

Đồng thời các mem anh (chị) đã trải qua kì thi vào 10 quan trọng này chia sẻ kinh nghiệm học hành, chuẩn bị kiến thức cho các mem lớp 9!

Hi vọng rằng, topic này sẽ góp phần làm các mem lớp 9 thêm yên tâm và tự tin khi bước vào trận đánh lớn sắp tới!

Chào thân ái và quyết thắng!

C

chuyenlv.a3haihaub

>:) chi can binh tinh tu tin vao kien thuc cua minh va co mot tinh than tot la du roi

:p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p

N

ngocan90

Em bị lạc!!! :(
Nhà em năm nay cũng cóa một mạng thi vào lớp 10, vẫn chơi như chưa chơi bao giờ, sợ học văn số 1. Chắc cũng bắt nó tham gia 4rum quá! Nhờ Sếp chỉ bảo :D

F

faustvn01

Rất đồng ý với bạn chuyenlv.

Một tâm lí ổn định và sự tự tin vào bản thân là yếu tố hết sức quan trọng khi "lâm trận". Nhưng sự tự tin ấy cần phải có cơ sở đích đáng. Đó chính là vốn kiến thức mà các em đã tích lũy được trong cả năm học.

Nhiều em vẫn còn băn khoăn không biết phạm vi ôn luyện sẽ như thế nào. Với kì thi tuyển vào lớp 10 THPT, đề thi sẽ do các Sở Giáo dục ra. Do vậy, hãy hỏi ý kiến của các thầy cô giáo của mình xem giới hạn chương trình của tỉnh/thành phố mình ra sao để có thể ôn luyện đúng trọng tâm trọng điểm. Nếu Sở giáo dục không ra giới hạn chương trình riêng, thì các em vẫn ôn luyện theo hướng dẫn của Bộ giáo dục: nghĩa là nội dung đề thì sẽ CHỦ YẾU nằm ở chương trình Ngữ văn 9. Không nên học tủ vì đó sẽ là con dao hai lưỡi, lợi ít mà hại nhiều.

Thời gian thi đã đến rất gần. Theo kinh nghiệm của anh, trong thời gian này, các em nên tập trung vào việc hệ thống hóa toàn bộ kiến thức và luyện tập với các dạng đề thi.

Mong các em ôn tập tốt và tự tin bước vào kì thi quan trọng này.

• Like
Reactions: Meoconbgbg
H

hoangmicr

em cũng đang ôn nhìu lắm =.=
ôn ko hết dc nên em chỉ học các ý nghĩa nhan đề thui , nhan đề bếp lửa , mùa xuân nho nhỏ , lặng lẽ sa pa ^^

T

tranquang

hoangmicr said:
em cũng đang ôn nhìu lắm =.=
ôn ko hết dc nên em chỉ học các ý nghĩa nhan đề thui , nhan đề bếp lửa , mùa xuân nho nhỏ , lặng lẽ sa pa ^^

Em có thể chia sẻ phương pháp ôn của em ở đây không?

Các anh chị đã từng qua kì thi này sẽ góp ý giúp em về phương pháp học.

Đồng thời em cũng có thể giúp các bạn cùng thi với em những phương pháp học tập hay!

Em đồng ý chứ?

K

kjmngan_93

em chỉ đọc nhiều sách văn mẫu, bình giảng văn , làm nhiều đề,em ôn nhiều vào phần văn học để có thể làm tốt phần tập làm văn hơn, đề nghị luận mà, em yếu phần tiếng việt nhưng chẳng bít ôn cái j` cả. em thi chuyên văn nhưng chẳng tìm được cái đề nào cả. có ai học chuyên văn hem?truyền kinh nghiệm cho e với. ở chỗ em năm nay, nhiều đứa thi văn lắm. e lo chẳng bít có đậu nổi không?hjx :-S
:(
:-/

G

Godot

kjmngan_93 said:
em chỉ đọc nhiều sách văn mẫu, bình giảng văn , làm nhiều đề,em ôn nhiều vào phần văn học để có thể làm tốt phần tập làm văn hơn, đề nghị luận mà, em yếu phần tiếng việt nhưng chẳng bít ôn cái j` cả. em thi chuyên văn nhưng chẳng tìm được cái đề nào cả. có ai học chuyên văn hem?truyền kinh nghiệm cho e với. ở chỗ em năm nay, nhiều đứa thi văn lắm. e lo chẳng bít có đậu nổi không?hjx :-S
:-/

Chào Kim Ngan.

Có thể thấy rõ em là một người chăm chỉ, rất có ý thức với việc học tập và cũng rất yêu văn nữa, phải không em? Anh chia sẻ với em những khó khăn trong việc ôn luyện, nhất là về phần tiếng Việt vì phần này không có giới hạn ôn cụ thể. Nhưng điều đó không có nghĩa là mình không có cách để ôn luyện cho tập trung và hiệu quả.
Phần tiếng Việt em có thể ôn luyện theo từng chuyên đề (gắn liền với những kiến thức liên quan đến văn bản văn học). Em có thể làm các bài kiểm tra trắc nghiệm theo từng chuyên đề trên hocmai.vn. Hơn nữa, hiện nay, ở khóa học Ngữ văn vào 10, đã có các bài giảng ôn luyện phần tiếng Việt theo cụm chủ đề về : Đoạn văn, Các biện pháp nghệ thuật. Và các bài giảng đang liên tục được cập nhật. Đó sẽ là những tài liệu cần thiết để các em ôn luyện một cách hệ thống và hiệu quả.

Em cũng băn khoăn không biết lấy đề thi vào các trường Chuyên văn ở đâu. Hiện tại trên khóa luyện thi vào 10 các anh chị đã đưa lên khá nhiều đề thi vào các trường chuyên văn trên cả nước (kèm theo đó là đáp án và những gợi ý làm bài để các em tham khảo và nắm được cách thức trình bày, triển khai ý trong bài viết). Em có thể vào luyện tập thêm nhé. (Vui nhất là tất cả các bài kiểm tra này đều miễn phí 100% ;;) ).

Mong em đạt kết quả cao trong kì thi tới nhé.

P

phalaibuon

em gái tui năm nay cũng thi vào cấp 3 nè
nó học văn vô cùng tệ luôn
có lẽ vì thế nên ngày càng chán thì pải
nói nó mãi mà vẫn thế
chẳng xoay chuyển tẹo nào
hic hic :(

T

ttviet

mình hoang mang quá, học thì có học nhưng không khoanh vùng kiến thúc lại để học được, mình học không còn cảm giác vào như trước nữa. giúp mình với.

C

cobetuoiteen

ttviet said:
mình hoang mang quá, học thì có học nhưng không khoanh vùng kiến thúc lại để học được, mình học không còn cảm giác vào như trước nữa. giúp mình với.

hic hic, bạn giống mình đóa, pải lèm seo đây :( :( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :(( :((

9

9thien

nói thât là mình cũng rất lo.
vốn là một đứa học ko khá văn nên hơi e ngại.
Học thì nhiều mà vô đầu chẳng pao nhiêu,mình vốn định đầu tư nhiều hơn vào phần tiếng việt vì kém phần đó nhất,nhưng lại ko làm sao hệ thống được kiến thức.Kiểu này vào thi thì có mà chết lun.

N

nutac98

Hãy hệ thống kiến thức lại theo kiểu kẻ bảng để nhớ các ý chính như về : nội dung , nghệ thuật , đặc sắc ...
_ ngoài ra thi văn thì chỉ thi vào 1 số tác phẩm thơ như đồng chí , ánh trăng, mùa xuân nhỏ nhỏ , con cò ...hoặc 1 vài tác phẩm văn như làng , bến quê ... Các bạn có thể loại bỏ những tác phẩm không cần thiết như : bàn về đọc sách hay nói với con , mây và sóng ...
Sau khi đã hệ thống và nắm được những kiến thức cơ bản , hãy tập viết những đoạn văn hoặc làm theo những bài tập , đề thi giáo viên giao cho .
_ Đi thi đề văn có thể biến đổi 1 chút nhưng chỉ cần bạn bình tĩnh , phân tích đúng đề bài và nắm chắc kiến thức thì cũng không có gì lo lắng cả .

H

_huong.duong_

Em nghĩ là nên chuẩn bị một tinh thần thật tốt trước khi đi thi , có thế mình mới làm bài tốt được.
Nên ôn luyện theo từng chuyên đề và làm các đề có sẵn

T

tungdn

Muốn thi ngon vào lớp 10, trước hết phải nắm vững kiến thức lớp 8 vì kiến thức lớp 8 chính là nên tảng cho lớp chín.
Tranh thủ trong hè học thuộc hết thơ với văn bản lớp 8 +9 đê, vào trong năm không còn thời gian đâu

S

sakura9076

em cũng học bài được nhưg mà em kô pik cách làm bài văn nghị luận hay là tự sự như thế nào cho hay mặc dù nắm được lý thuyết nhưg mà kô pik cách trình bày ...kóa ai chỉ giúp em với ....:((...

M

matkinhkhongtrong

hĩ mấy anh ơi giúp em với . Thu71 4 này em đi thi rùi.... thi học sinh giỏi ngữ văn em đã ôn bài thật nhiều.. em nghe cô nói năm nay là đề mở

M

matkinhkhongtrong

hi` Tien bit' cách nà!!!!!!!!!!!!
cách làm bài văn nghị luận :
MB:
giới thiệu về hiện tượng, sự vật...đề cập đến và đánh giá khát quát về vấn đề đó.
TB:
-Nêu biểu hiện của vấn đề : như tính chất của nó, hành vi của nó là gì?,...
-Nêu tác hại, lợi ----> vấn đề cần suy nghĩ .
+ có tác hại
+chỉ có lợi
- Nêu nguyên nhân.
-Nêu biện phap.
----> bày tỏ quan điểm, thái độ người viết.
KB: Nêu tổng quát ý kiến, nhận xét về vấn đề trên và rút ra bài học cho mình.

P

_phonglinh_

Viết bằng tình yêu và tâm hồn, sử dụng tri thức bản thân và những trải nghiệm cuộc sống.

Mấy bài lớp 9 mình có 1 số mở rộn hay lắm, bữa sau sẽ post ^^

B

betot00

Viết bằng tình yêu và tâm hồn, sử dụng tri thức bản thân và những trải nghiệm cuộc sống.

Mấy bài lớp 9 mình có 1 số mở rộn hay lắm, bữa sau sẽ post ^^
Bạn nói zậy chứ viết = tâm hồn mà kô có ý thì cũng chẳng đc điểm.Còn mình thì cố gắng học thuộc ~ bài thầy ôn chứ kô muốn liều. (Đang chán vì học kô ra gì ).....

Top Bottom