[Văn 9]: Ẩn dụ hay hoán dụ

B

babyccs159

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cô cho em đề bài thế này mong các bạn & các anh chị giúp em:
"Người là Cha, là Bác, là anh
Quả tim lớn lọc trăm dòng máu nhỏ"
(Tố Hữu)
Từ "quả tim lớn" sử dụng biện pháp nghệ thuật nào?
Em phân vân giữa ẩn dụ và hoán dụ, bạn của em thì nói là hoán dụ, nhưng em lại nghĩ là ẩn dụ. Mọi người giúp em nha!!!:D

Chú ý: [Văn 9]:+tiêu đề
Đã sửa!

Last edited by a moderator:
M

myhanh_274

em ghi hết bài ra thử mới biết được chứ
em ghi rõ ra mới có thể phân tích

V

vitconxauxi_vodoi

Theo em thì nó là hoán dụ nằm trong cái câu :Quả tim lớn.....................em thấy trong sách chị em cô giáo ghi thế.có gì sai mong chị bỏ qua cho

T

tieuquanchua

(Tố Hữu)

quả tim lớn?
mình nghĩ dung biện pháp ẩn dụ

L

lomko3

mình nghĩ là hoán dụ chứ. theo mình biết là loại "lấy bộ phận chỉ toàn thể". Ở đây lấy quả tim chỉ Bác(ko biết phải không) còm dòng máu chắc chỉ người dân ta... ???

Last edited by a moderator:
P

p3nh0ctapy3u

nghệ thuật hoán dụ lấy bộ phận chỉ toàn thể
......................................................................................................

L

linhkute_10091997

theo ý kiến của mình đây là ẩn dụ !!!!!! :):):).......................................

K

kool_boy_98

(Tố Hữu)
Em phân vân giữa ẩn dụ và hoán dụ, bạn của em thì nói là hoán dụ, nhưng em lại nghĩ là ẩn dụ. Mọi người giúp em nha!!!:D

Ẩn dụ, đơn giản vì đây không phải hoán dụ,............=))

P/s: Không nhớ rõ hoán dụ là gì nhưng chắc đây không phải hoán dụ!

L

lovetoan97

ẩn dụ đấy bạn ạ
Không phải hoán dụ đâu
Bài này cô giáo mình mới dạy xong......dù cô k giải thích tại sao k phải hoán dụ

C

codon9083

Theo mình thì từ "quả tim lớn" trong câu thơ "quả tim lớn lọc trăm dòng máu nhỏ" của nhà thơ Tố Hữu sử dụng biện pháp nghệ thuật hoán dụ .

Không biết có đúng không nữa ????? Nếu sai xin các bạn góp ý nha . Thanks nhiều

:khi (138):​

N

nhavanbecon

(Tố Hữu)

Câu thơ này là một câu thơ viết về Bác khá hay của Tố Hữu,mình nghĩ là không cần biết cả bài vẫn xác định được!
Trước tiên muốn xác định là ẩn dụ hay hoán dụ thì bạn phải xem lại khái niệm ẩn dụ,hoán dụ và phân dạng của nó nữa(Giở lại sách hoặc gõ google nhé),như vậy bạn sẽ dễ nhận ra hơn.Theo mình,đây chắc chắn là phương pháp ẩn dụ,hình ảnh Bác ẩn dụ với quả tim lớn,đồng bào ta là những dòng máu nhỏ.Ý câu thơ muốn nói lên sự vĩ đại của Bác và tình yêu thương,sự thân thiết của Bác đối với đồng bào,dân tộc Việt Nam.
Ở đây 1 số bạn sẽ nhầm là hoán dụ lấy bộ phân để chỉ toàn thể "Quả tim" +> "Bác" nhưng ko phải,vì nếu là hoán dụ đó thì chỉ có thể như vd "Bạn ấy là một cây văn nghệ của lớp ".
Chúc bạn vui,
nhavanbecon.

Top Bottom