Làm sao để viết 1 bài cảm nhận về 1 nhân vật nào đó

T

tear122

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Làm sao để viết 1 bài cảm nhận về 1 nhân vật

Hic. Mọi người ơi, ai có thể bày em cách lập dàn bài của 1 bài văn viết cảm nhận về 1 nhân vật ko:( em ko biết phải viết thế nào cả :( (vd: Viết cảm nhận về nhân vật Bê-li-cốp trong tác phẩm "Người trong bao" ) Em cám ơn nhìu ^^

9

9thien

trời ơi,tui chỉ bít làm chớ hok bít cách nói.
làm thử ha,có gì đừng nổi nóng àh.
MB nêu khái quát về tác phẩm,tác giả và nhân vật mình định nói trong truyện.
TB:Miêu tả sơ về nhân vật đó,là 1 người như thế nào?tính cách và cách sử sự tình huống ra sao?hành động.....
song song với việc đó là việc tóm tắc lại cốt truyện soay quanh nhân vật.sử dụng các bện pháp tu từ nếu cần và cả so sánh và nhân hóa để bài văn thêm sinh động.Nêu cả cách nhìn nhận của mình vào trong tưnng2 câu ,từng đoạn.
KB:Nêu cám nhận của mình và bài học rút ra về nhân vật đó.
tui chỉ bít thế thui.Còn kỉ hơn thì bạn nên hỏi những ai bít cách ý,còn tui thì chịu

H

hocmai.vanhoc1

Để phân tích hay cảm nhận về một nhân vật nào đó trong tác phẩm, em cần biết rõ về nhân vật ấy.

Em có thể phân tích một vài nét về ngoại hình của nhân vật đó.

Sau đó phân tích về mặt phẩm chất, tính cách, hành động, nội tâm.

Tiếp nữa em nêu những cảm nhận (tốt, xấu) về nhân vật và đánh giá chung về nhân vật đó.

Lưu ý: Một bài viết, bao giờ cũng phải có 3 phần: Mở bài, Thân bài, Kết bài.

Q

quinhmei

Cảm nhận về một nhân vật không nhất thiết bạn phải quá chú tâm vào chi tiết, hãy chú ý đến tình cảm.
Đặc biệt, trong một bài cảm nhận, bạn nên có ý này: NHÂN VẠT ĐÓ ĐÃ ĐỂ LẠI CHO BẠN ẤN TƯỢNG GÌ, LÀM THAY ĐỔI SUY NGHĨ CỦA BẠN NHƯ THẾ NÀO... Nên triển khai ý trên thành một đoạn văn độc lập, hoặc xen kẽ vào các đoạn, điều này khiến cho bài văn có chiều sâu và tăng tính cá nhân hơn.

V

vjcspy

nói văn vẻ thì ai cũng nghe được nhưng cái cốt lõi quan trọng là làm thế nào để học sinh có thể nắm bắt được, hiểu được và làm được bài dựa trên những gợi ý đó. Phải chăng cái đó chỉ có thể tuỳ thuộc vào học sinh? Về phần cảm nhận hình tượng nhân vật cũng vậy cả thôi, hãy cố gắng dựa vào sức mình, tự mày mò phân tích, đọc sách tham khảo thật nhiều rồi cũng sẽ quen cả thôi

Top Bottom