2 câu thơ đề từ có ý nghĩa ntn?

H

halfbloodprince_vd

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong tuỳ bút người lái đõ sông đà của nguyễn tuân
có 2 câu thơ đề từ
đẹp vậy thay,tiếng hát trên dòng sông
và chúng thuỷ giai đông tẩu đà giang độc bắc lưu
em thấy cô giáo dạy văn em bảo hai câu thơ này gắn vs 2 tính cách:hung bạo và trữ tình của dòng sông
còn em đi học thêm 1 cô trường ngoài
cô ấy bảo là câu thơ thứ này là tiêng hát ca ngợi vẻ đẹp quê hương đất nước của con người lao động
các anh chị thấy như thế nào??????

G

g.babo

Mình chưa học bài này nhưng mình cũng xin được đưa ra ý kiến ntn !

Bạn đọc phần chú thix của câu thứ k k ? Câu thứ hai có nghĩa là Mọi dòng sông đều chảy theo hướng Đông - chỉ có sông Đà là chảy theo hướng Bắc !

Thực ra Văn học có nhiều cách nghĩ về một vấn đề. Mình nghĩ cách diễn giải của hai cô của bạn đều đúng nhưng bạn nên suy luận để tìm ra cách hiểu đúng, sát và hay nhất vs tp ! Tớ nghĩ nếu bạn còn có cách diễn giải khác lô gíc hơn thì điều đó cũng chẳng có gì sai bởi cô tớ thường nói Văn học thì k chỉ hữu hạn ở một giới hạn nhất định bởi k ai là người nói lời cuối cùng cho văn chương. Nên bạn cứ thử suy luận theo lô gíc của mình và hỏi cô bạn xem, biết đâu lại có ý tưởng mới và hay cho điều này ^^

Chúc bạn sẽ tìm thấy câu trả lời hợp lí nhất !

L

lunapapa

mình học bài ni rồi. Cô giáo mình dạy và mình kiểm chứng thấy cũng đúng thế
câu thứ nhất là mượn câu nói của 1 tác giả balan "Đẹp vậy thay tiếng hát trên dòng sông" để ca ngợi cuộc sống của con người lao động vì nó đề cập đến " tiếng hát"_ nghĩa là ca ngợi con người lao động trên dòng sông ấy mà khi đi vào phân tích cụ thể nó chính là ông lái đò đấy
câu thứ 2" chúng thuỷ giai đông tẩu _Đà giang độc bắc lưu" hình như là câu thơ của nguyễn quang bích nhằm ca ngợi sự độc đáo của con sông Đà. Trong khi mọi con sông khác chảy về đông thí sông đà lại chảy về bắc , chính điều đó làm nên vẻ độc đáo của con sông, làm cho mọi cảnh sắc trên sông cũng khác với mọi con sông khác. Thật ra có khá nhiều cách tiếp cận 1 tác phầm nhưng mình nghĩ có phân tích ca tụng gì gì thì cũng phải có căn cứ ko nên áp đặt cho tác phẩm những điều nghe đã thấy phi lí rồi
chúc bạn học tập tốt

Top Bottom