[LTDB] Bằng chứng tiến hoá

M

megamind_bmt

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong SGK NC trang 137 có ghi về học thuyết tế bào như sau: "Tất cả các cơ thể sinh vật từ đơn bào đến động thực vật đều được cấu tạo từ tế bào" vậy cho em hỏi thế còn giới nấm và giới nguyên sinh thì sao chẵng lẽ chúng không được cấu tạo từ tế bào ạ? mong thầy và các bạn giải thích giúp em, em cảm ơn nhiều:):)

N

ngobaochauvodich

Tất cả vi khuẩn, nguyên sinh vật, nấm, thực vật cũng như động vật đều cấu tạo từ tế bào.

L

lananh_vy_vp

sgk không ghi sai, mà học thuyết này ra đời vào thế kỉ XIX.Lúc ấy, giới sinh vật mới được chia ra làm 2 giới Thực vật và Động vât.
Còn hệ thống phân loại 5 giới thì mãi tới thế kỉ XX mới ra đời:D

H

hocmai.sinhhoc

Trong SGK NC trang 137 có ghi về học thuyết tế bào như sau: "Tất cả các cơ thể sinh vật từ đơn bào đến động thực vật đều được cấu tạo từ tế bào" vậy cho em hỏi thế còn giới nấm và giới nguyên sinh thì sao chẵng lẽ chúng không được cấu tạo từ tế bào ạ? mong thầy và các bạn giải thích giúp em, em cảm ơn nhiều:):)
Chào em!
Trước tiên cần khẳng định lại với em, giới nấm và động vật nguyên sinh cũng là các cơ thể có cấu tạo tế bào. Động vật nguyên sinh có cấu tạo từ 1 tế bào (đơn bào), Giới nấm thì phức tạp hớn chút: 1 số nấm có cấu tạo đơn bào, 1 số thì có cấu tạo đa bào.
Tế bào là đơn vị cấu trúc và chức năng của đa số sinh vật (trừ những dạng sống tiền tế bào chẳng hạn như virus). Những sinh vật đơn bào như vi khuẩn, cơ thể chỉ gồm một tế bào. Các sinh vật đa bào cấu tạo từ nhiều tế bào; ví dụ con người gồm khoảng 1014 tế bào.
Học thuyết tế bào xây dựng từ thế kỷ 19 đã phát biểu rằng: mọi sinh vật được cấu tạo từ một hoặc nhiều tế bào.
Ở câu hỏi của em "Tất cả các cơ thể sinh vật từ đơn bào đến động thực vật đều được cấu tạo từ tế bào" thì động thực vật, đại diện cho các sinh vật đa bào. Câu này có thể hiểu là tất cả các snh vật từ đơn bào đến đa bào đều có cấu tạo từ thực vật (nó bao gồm tất cả các giới sinh vật, chỉ trừ virus).
Chúc em học tốt nhé!

Top Bottom