Thắc mắc về ancol tạo anken duy nhất

T

tieuphong_1802

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thầy ơi cho e hỏi chỗ này, trong bài ancol thầy có nói là ancol kiểu đỗi xứng qua C có OH thì khi tách nước chỉ tạo ra 1 anken, theo e thì nó sẽ tạo ra 2 anken chứ ah.đó là 2 đồng phân hình học
VD như chất thầy đã nêu ra CH3-CH2-CH(OH)-CH2-CH3 -----> CH3-CH=CH-CH2-CH3 + H20
CH3-CH=CH-CH2-CH3 có đồng phân hình học cis=trans đấy chứ ah

H

hocmai.vukhacngoc

Chào em, đối với bài tập tách nước ancol tạo thành anken, thông thường đề bài sẽ chỉ tính đồng phân cấu tạo, nếu có tính kèm đồng phân hình học thì đề bài sẽ nói rõ em nhé!

Ngoài ra, khi đi thi, ta còn phải có 1 chút nhạy cảm để biết đề bài muốn hỏi gì và có tính đồng phân hình học hay không? Nói nôm na là phải "hiểu ý người ra đề"!

Khi thực hiện phản ứng tách nước đối với ancol X, chỉ thu được một anken duy nhất. Oxi hóa hoàn toàn một lượng chất X thu được 5,6 lít CO2 (đktc) và 5,4 gam nước. Có bao nhiêu CTCT phù hợp với X:

A. 2 B. 3 C. 4 D. 5
(Trích đề tuyển sinh Cao đẳng, 2007)
Ví dụ trên đây là nguyên văn trong đề thi Cao đẳng năm 2007, nếu em cứ khăng khăng rằng phải tính đồng phân hình học (mà đề bài cũng không nói rõ) thì không thể tìm được đúng đáp án của Bộ được.

Chúc em luôn vui vẻ và học tốt nhé!

T

tieuphong_1802

Chào em, đối với bài tập tách nước ancol tạo thành anken, thông thường đề bài sẽ chỉ tính đồng phân cấu tạo, nếu có tính kèm đồng phân hình học thì đề bài sẽ nói rõ em nhé!

Ngoài ra, khi đi thi, ta còn phải có 1 chút nhạy cảm để biết đề bài muốn hỏi gì và có tính đồng phân hình học hay không? Nói nôm na là phải "hiểu ý người ra đề"!

Ví dụ trên đây là nguyên văn trong đề thi Cao đẳng năm 2007, nếu em cứ khăng khăng rằng phải tính đồng phân hình học (mà đề bài cũng không nói rõ) thì không thể tìm được đúng đáp án của Bộ được.

Chúc em luôn vui vẻ và học tốt nhé!
Cảm ơn thầy.Dù sao e cũng không thi cao đẳng :D nên đề đại học chắc họ sẽ nói rõ hơn như thầy đã nêu
Chúc thầy nhiều nhiều sức khoẻ và giảng dạy tốt ạ

H

hihihehe255

thầy ơi, giúp e với

câu c5h120 trong đề cao đẳng í ạ, cô e bảo chỉ có 3 trường hợp thỏa mãn, câu đó nằm trong đề thi hộc kì của bọn e. e xem đáp án năm 2007 ngta chọn là 4, cô e bảo nếu là 4 thì có 1 trường hợp đặc biệt là chuyển vị phân tử ........... nhưng e chẳng hiểu đÁp án nào là đúng nhất nữa ạ@-)

Lê Huy Hoàng 123

Học sinh
Thành viên
25 Tháng chín 2017
7
2
21
Thanh Hóa
thầy ơi, giúp e với

câu c5h120 trong đề cao đẳng í ạ, cô e bảo chỉ có 3 trường hợp thỏa mãn, câu đó nằm trong đề thi hộc kì của bọn e. e xem đáp án năm 2007 ngta chọn là 4, cô e bảo nếu là 4 thì có 1 trường hợp đặc biệt là chuyển vị phân tử ........... nhưng e chẳng hiểu đÁp án nào là đúng nhất nữa ạ@-)
Đáp án chính xác là 4 nhé ><

Top Bottom