[LTĐB] - Hoán vị gen.

Thảo luận trong 'Kiến thức về di truyền học phân tử (ADN, ARN, Prot' bắt đầu bởi giangkute2011, 17 Tháng mười hai 2011.

Lượt xem: 1,442

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Ở một nòi thỏ, Aquy định lông đen >a quy định lông nâu: Bquy định lông dài> b quy định lông ngắn: D quy định mỡ trắng > d quy định mỡ vàng. Cho các thỏ F1 dị hợp 3 cặp gen và có cùng kiểu gen giao phối nhau thu được F2 có 2,25% thỏ lông nâu,,ngắn, mỡ vàng. Biết A , a và B, b cùng nằm trên 1 cặp NST thường số 3: D,d nằm trên cặp NST thườn số 5, tần số hoán vị gen xảy ra ở tế bào sinh dục đực cũng như tế bào sinh dục cái là như nhau. tính theo lý thuyết thì thỏ lông đen, dài, mỡ trắng F2 chiếm tỉ lệ.
    A: 48,5% B: 44,25 % C: 14,75% D: 59%
    Giúp mình giải bài này với:p

Last edited by a moderator: 17 Tháng mười hai 2011
  2. trả lời

P: dị hợp 3 cặp nằm trên cặp NST tự thụ
    Bạn để ý rằng Dd x Dd => ¼ dd
    ab / ab dd =2,25% => ab /ab =9%
    Bạn nhớ : % AB/_ _ (hiểu là trội 2 cặp) = 50% + %ab/ab =59%
    =>% AB/ _ _ D_ = 59% .3/4 =44.25%

Tóm lại ,qua bài này bạn nhớ: Khi cặp gen dị hợp tự thụ (bất kể nằm chung 1 cặp NST (như liên kết gen) hay nằm riêng từng cặp NST khác nhau (như Menđen)) ta có
    % A_B_ = 50% +%aabb
    %A_bb = % aaB_ =25% - % aabb
    Công thức này ai cũng biết,nhưng vấn đề là đọc 1 bài toán lai có thấy được chỗ để sử dụng hay không là tùy thuộc kinh nghiệm mỗi người
    Chúc bạn thành công !

Last edited by a moderator: 17 Tháng mười hai 2011
  3. kienthuc.

kienthuc. Guest

Mình xin giúp bạn ở câu hỏi này nhé!

Theo đề bài ta có:
    [tex]\frac{ab}{ab}dd=2.25% -> \frac{ab}{ab}.\frac{1}{4} (Dd : Dd -> \frac{1}{4}dd) =2.25% -> \frac{ab}{ab} = 0.09 -> ab = 0.3 (>25%)[/tex]
    Do tỉ lệ giao tử ab lớn hơn 25% nên đây chính là giao tử LKG --> KG của [tex]F_1: \frac{AB}{ab}Dd(f=40%)[/tex]
    Áp dụng công thức ta được:
    [tex]\frac{ab}{ab}=%A_-B_- - 50% -> %A_-B_- = 59%[/tex]
    Vậy tỉ lệ cần tìm là [tex]\frac{A_-}{_-B}D_- = 59%.75% = 44.25%[/tex]
    Đáp án B là chính xác bạn nhé!
    Mến chào bạn!

Last edited by a moderator: 20 Tháng mười hai 2011
  4. chào bạn

cám ơn kienthuc, mình quên nhân Dd, làm ra tới AB/ _ _ tự nhiên quên:D

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted