Nhầm lẫn đáp án, bài giảng post tại đây!

H

hocmai.toanhoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em!
Để giúp các em theo dõi bài giảng và những thắc mắc về bài giảng cũng như bài tập tự luyện tốt hơn. Từ nay, các em post vào đây những thắc mắc của mình và chúng ta cùng thảo luận tại box này nhé!
Chúc các em học tốt!

M

montoan_hoc_tro_ngheo_hieu_hoc

thầy ơi file dưới đây là bài tập tự luyện của thầy lê bá trần phương ạ.. thầy ơi cho em hỏi
1, do nó là hình thang cân thì đâu cần nói là vecto AB [TEX]\not= \[/TEX] k.vecto AC
2, thầy ơi bọn e mới học Kiến thức cơ bản cần nhớ (Phần 1) của chuyên đề 7 nên chưa học vecto u như lời giải ạ nên lời giải đó có phù hợp không ạ
P/S: hướng dẫn gõ công thức toán học không có vecto ở trên chỉ có ở dưới cái vecto ở trên nhìn thấy đó copy ra thì lại là vecto ở dưới nên e không gõ được. E ngĩ nên bổ sung ạ:(

Attachments

• Bai_1_HDGBTTL_Kien_thuc_co_ban_can_nho_Phan_1_Hocmai.vn.pdf
    229.9 KB · Đọc: 1
Last edited by a moderator:
H

hocmai.toanhoc

thầy ơi file dưới đây là bài tập tự luyện của thầy lê bá trần phương ạ.. thầy ơi cho em hỏi
1, do nó là hình thang cân thì đâu cần nói là vecto AB [TEX]\not= \[/TEX] k.vecto AC
2, thầy ơi bọn e mới học Kiến thức cơ bản cần nhớ (Phần 1) của chuyên đề 7 nên chưa học vecto u như lời giải ạ nên lời giải đó có phù hợp không ạ
P/S: hướng dẫn gõ công thức toán học không có vecto ở trên chỉ có ở dưới cái vecto ở trên nhìn thấy đó copy ra thì lại là vecto ở dưới nên e không gõ được. E ngĩ nên bổ sung ạ:(

Chào em!
Tất nhiên đây là hình thang ABCD với hai đáy AB, CD thì A, B, C không thẳng hàng rồi.
Vậy nên [TEX]\vec{AB}\neq k\vec{AC} [/TEX] để bài toán chặt chẽ hơn thôi.
P/s: Bài giảng này là lí thuyết, lẽ ra không có bài tập đính kèm, tuy nhiên hocmai.toanhoc đưa một số bài tập như thế để các em kiểm chứng lý thuyết xem tự áp dụng thì có hiệu quả gì không em ạ.
Gõ véc tơ: \vec{AB} rồi đặt trong mã tex em nhé

N

ngocmai_09

thầy ơi, BTTL thầy Phương, phần hình tọa độ ko gian bài kt cơ bản cần nhớ
bài 1 để M cách đều A,B,C thì MA=MB=MC rồi,còn cách đều 1 mặt phẳng : x+2y+2=0 thì điều kiện là gì ạ? em ko hiểu lời giải đoạn này :(

H

hocmai.toanhoc

thầy ơi, BTTL thầy Phương, phần hình tọa độ ko gian bài kt cơ bản cần nhớ
bài 1 để M cách đều A,B,C thì MA=MB=MC rồi,còn cách đều 1 mặt phẳng : x+2y+2=0 thì điều kiện là gì ạ? em ko hiểu lời giải đoạn này :(

Hi em!
Tìm m để M cách đều A, B, C và cách đều mặt phẳng nghĩa là: khoảng cách từ M tới A, tới B, tới C và tới cả mặt phẳng: x + 2y + 2 =0 là bằng nhau:
[TEX]\Leftrightarrow MA = MB = MC = d(M;x + 2y + 2 = 0)[/TEX]
Thế này thì em đã hiểu chưa nhỉ? :)

A

allstar199x

Câu 1 Bài giảng 7 HƯỚNG DẪN GIẢI BÀI TẬP TỰ LUYỆN TÌM GIAO ĐIỂM VỚI HÀM PHÂN THỨC

Thầy ơi, BTTl câu 1 bài 7 Tìm số giao điểm với hàm phân thức hình như pt hoành độ giao điểm phải là 2mxbinh + (5m-1)x... chứ a

A

allstar199x

Cho em hỏi Bài 1, 2 điểm A,B nằm về 2 phía của đường thẳngy=x tại sao lại có điều kiện như vậy ạ?

Attachments

• Bai_5_HDG_Cuc_tri_ham_bac_3_phan_1_Hocmai.vn.pdf
    305.4 KB · Đọc: 0
H

hocmai.toanhoc

Cho em hỏi Bài 1, 2 điểm A,B nằm về 2 phía của đường thẳngy=x tại sao lại có điều kiện như vậy ạ?

Chào em!
Bài toán này thầy đã sử dụng phương pháp:
Cho [TEX]A(x_A;y_A); B(x_B;y_B)[/TEX] và đường thẳng [TEX]d:ax+by+c=0[/TEX]
Đặt [TEX]f(x;y)=ax+by+c[/TEX]
Nếu [TEX]f(A)f(B) < 0[/TEX] thì A, B nằm về 2 phía so với d và ngược lại.

N

ngocthuy93

thây ơi e không hiểu câu phần này

trong phần bài giảng của thầy phương bai 4:thể tich của khối chóp phần 3:eek: bài tập số 2:đề cho I thuộc SH không nói gì thêm nhưng khi thầy giảng thầy nói I là trung điểm của SH nên e không hiểu lắm

H

hocmai.toanhoc

trong phần bài giảng của thầy phương bai 4:thể tich của khối chóp phần 3:eek: bài tập số 2:đề cho I thuộc SH không nói gì thêm nhưng khi thầy giảng thầy nói I là trung điểm của SH nên e không hiểu lắm

Chào em!
Bài này thầy ghi thiếu chút đề. Đề đúng cho I là trung điểm của SH. Từ đó em tính được nhé!
Chúc em học tốt!

N

nangluong1

đáp án của thầy trần phương bị sai?

đáp án chuyên đề hàm số bài 5 tiếp tuyến đa thức sai câu 8 phần BTTL
và xem lại câu 6 khác đề. NHờ thầy xem lại :confused:

đây là ảnh

http://up.anhso.net

H

hocmai.toanhoc

Chào em!
Cám ơn em đã đóng góp ý kiến. Hocmai.toanhoc sẽ sửa lại trong thời gian sớm nhất.
Chúc em học tốt.

L

lache

đáp án ở khoá luyện thi đảm bảo khoá luyện thi của t.phương đap an hay bị sai và không đúng chủ đề nhiều lắm ạ. Thầy dạy 1 đằng nhưng bài tập lại khác. Em được biết bài tập tự luyện không phải do thầy ra nhưng hi vọng thầy Phương cũng phải có trách nhiệm với bài tập tự luyện đó hơn nữa

H

hocmai.toanhoc

đáp án ở khoá luyện thi đảm bảo khoá luyện thi của t.phương đap an hay bị sai và không đúng chủ đề nhiều lắm ạ. Thầy dạy 1 đằng nhưng bài tập lại khác. Em được biết bài tập tự luyện không phải do thầy ra nhưng hi vọng thầy Phương cũng phải có trách nhiệm với bài tập tự luyện đó hơn nữa

Chào em!
Tài liệu bị sai thì cũng không tránh khỏi em ạ. Chính vì thế hocmai.vn đã mở riêng một topic dành riêng cho các bạn luyện thi khóa Đảm bảo, và cũng có cả số điện thoại hotline giải đáp thắc mắc 24/24 hàng ngày. Vậy thì đáp án sai lại là cơ hội để chúng ta thảo luận và nhớ lâu em nhỉ :)
Còn cách giải khác là điều kiện để các em tham khảo nhiều cách làm.
P/s: Hocmai.toanhoc đã góp ý với thầy. Và từ nay, khóa học sẽ hoàn thiện hơn về bài tập cũng như độ chính xác về đáp số mỗi tài liệu. Rất cảm ơn các em đã gửi ý kiến đóng góp tới hocmai cũng như các thầy cô.
Chúc em học tốt!

H

hacgiay_cp94

thầy ơi hình như phần này bị giải sai

ở đây m giải bị sai ạ

H

hocmai.toanhoc

thầy ơi hình như phần này bị giải sai

ở đây m giải bị sai ạ

Hi em!
Đúng là chỗ đó [TEX]m=-\frac{9}{2}[/TEX] mới đúng. Cảm ơn em nhé.
Một góp ý đáp án tới diễn đàn, chứng tỏ các em đã và đang rèn luyện, ôn thi rất nghiệm túc. Hocmai.vn rất vui vì điều đó.
Chúc em học tốt!

D

daihannamlun

Mình không biết câu trả lời của bạn, mình chỉ muốn hỏi thầy về việc thế cận cho tích phân.
Thầy em bảo khi thế cận cần thế rõ ràng ra nếu không thì bị trừ điểm. Như vậy có đúng không ạ. Và trong thi có được ra ngay kết quả không ạ. Em cảm ơn .

H

hocmai.toanhoc

Mình không biết câu trả lời của bạn, mình chỉ muốn hỏi thầy về việc thế cận cho tích phân.
Thầy em bảo khi thế cận cần thế rõ ràng ra nếu không thì bị trừ điểm. Như vậy có đúng không ạ. Và trong thi có được ra ngay kết quả không ạ. Em cảm ơn .

Chào em!
Khi đi thi Đại học, điều cơ bản đầu tiên mỗi học sinh cần có đó là trình bày rõ ràng, sạch đẹp, chính xác.
Với bài toán tích phân, đúng như thầy em nói, thế cận phải thế rõ ràng, thậm chí làm rõ các bước tính, không được làm gọn quá. Và tất nhiên cũng không được ra ngay kết quả (Nếu biểu thức phức tạp, cần phải thu gọn)
Chúc em học tốt!

T

tuan1047vn

Coi giùm em bài giảng Các dạng toán liên quan đến số phức (P3) ở VD 5.1 của thầy phương.
Khi khai triển (z-1)([TEX]\overline{z}[/TEX]+2i)=(a+bi-1)(a-bi+2i)=a^2-a+b^2-2b+(2a+b-2)i
Sao trong bài giảng thầy phương ghi =b^2-2b+(2a+b-2)i có phải là thầy nhầm không nhỉ coi lại giùm em

Top Bottom