Viết bài nghị luận về: Tuyên Ngôn Độc Lập

T

trieuchannam

L

linhphoebe

Đầu tiên phải giải thích 2 ý :
1: là 1 tác phẩm có giá trị lịch sử to lớn
==>
- Không chỉ đọc trước quốc dân đồng bào mà còn để công bố với TG , Nhất là lực lượng thù đich và cơ hội quốc tế đang mang dã tâm nô dịch nước ta về việc chấm dứt chế độ CNTD , đánh dấu 1 kỉ nguyên độc lập tự do và Khai sinh ra nước VN mới ....
2 : 1 áng văn chính luận mẫu mực :
==> Bởi lập luận chặt chẽ, lí lẽ sắc bén , đanh thép , ngôn ngữ hùng hồn, bằng chứng đầy sức thuyết phục Và khiến cho * Không ai có thể chối cãi được * . Áng văn chính luận này ngăn chặn âm mưu lần nữa xâm chiếm nước ta của các thế lực thù địch và cơ hội quốc tế. Bộc lộ tình cảm yêu nước, thương dân và khát vọng độc lập, tự do cháy bỏng của HCM và của toàn thể nhân dân VN ......

Sau khi giải thích được 2 ý này rồi bạn mới bắt đầu tìm hiểu cụm từ* không những * ... * mà còn *. Bằng cách nào ? . Đó chính là tìm trong bài đọc các dẫn chứng cho thấy điều bạn nói ở trên là đúng . Tức lập luận chặt chẽ ở chỗ nào ? Bằng chức thuyết phục ra sao ? Ngôn ngữ ntn ? ...vv Sau đó tìm dẫn chứng cho thấy ? Tình cảm yêu nước của Bác biểu hiện ra sao ? Khát vọng tự do độc lập ntn ? ....vv ............

Đó !1 . mình chỉ nói cái ý cho bạn làm thôi bạn phải tự xâu chuỗi lại và viết thành bài Nghị luận hoàn chỉnh [ Tất nhiên phải đúng trình tự- cách thức của 1 bài nghị luận nhé !! ]

H

hardyboywwe

giá trị lịch sử thì bạn linhphoebe đã nói,giờ mình nói rõ về giá trị văn chương
-đó là 1 áng văn chính luận mẫu mực khi ta xét ở các mặt sau:dung lượng,kết cấu và ngôn ngữ
+dung lượng:ngắn gọn,cô đọng nhưng giàu sức thuyết phục,gây ấn tượng mạnh mẽ
+kết cấu:chặt chẽ với các phần đều liên quan tới nhau:lập luận đanh thép,xoáy sâu vào điều quan trọng là nền độc lập chủ quyền của dân tộc VN
+ngôn ngữ:chính xác giàu chất biểu hiện,từng câu từng chữ đc chọn lựa để cho hiệu quả cao nhất

*ở đây mình chỉ hướng dẫn chung,còn khi làm 1 bài văn trên lớp bạn cần có thêm các dẫn chứng cụ thể lấy trong tác phẩm để bài nghị luận đc rõ ràng và thuyết phục.

Top Bottom