Tản mạn ngoài lề: Cuộc thi cây bút trẻ lần 9/2011 - Phía cuối con đường

T

thuy_078

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cảm nhận về các bài viết box tại đây, buồn, vui, hờn, giận..... gì về các bài viết thì cứ post ở đây nhé!
Nghiêm cấm tình trạng spam dưới mọi hình thức!
Thân!

Last edited by a moderator:
S

s0cbay_kut3

:khi (4)::khi (4)::khi (4):CBT 9 chính thức bắt đầu từ hôm nay:khi (176)::khi (176)::khi (176):

Hồi hộp đón chờ những bài viết hay, những dòng cảm xúc chân thành, những câu chuyện hấp dẫn....của Cây bút trẻ năm nay quá :khi (23)::khi (23)::khi (23):

T

thuy_078

Ai cũng có một con đường...phía cuối con đường ta đi là...?

Phía cuối con đường...xa vời, mờ nhạt và ảo ảnh!
Với trẻ con, phía cuối con đường là vô nghĩa, bởi ko có đứa trẻ nào đủ lý trí, và mất thời giờ để nhìn về hướng đó.
Với tuổi mới lớn, khi đang háo hức bước vào đời...phìa cuối con đường là cầu vồng lung linh tuyệt sắc. trong con mắt ngây thơ, không vướng bận thì đó là không gian tuyệt mỹ, là những bí ẩn diệu kỳ và chúng bước vào đó với khát khao tỏa sáng.
Với người đã và đang yêu...phía cuối con đường là vệt dài bất tân, không điểm trú chân. Vệt dài ấy có những tia nắng và có những cơn giông...lặp đi, lặp lại..triền miên.
Với người đã trưởng thành, phía cuối con đường là những mảnh ghép thách thức, đầy ma lực lôi cuốn bản năng chinh phục để khẳng định mình. Nó là một sân khấu đầy đất để diễn, và đầy những thủ đoạn, người chiến thắng bước lên bục vinh quang, nắm đặc quyền giật dây, kẻ thua cuộc trở thành những con rối hoặc là những kẻ hết thời.
Với tuổi hoàng hôn cuộc đời, phia cuối con đường là nơi đang đứng, đó là hiện tại, là kết quả, tận hưởng và trả giá...là nơi quay đầu nhìn về một thời đã xa, giờ chỉ còn sống trong tiềm thức.
Với tôi và với bạn...
Phía cuối con đường là thử thách, có thể là thủ đoạn, đánh đổi và mưu mô?
Phía cuối con đường một người đợi ta, nắm chặt bàn tay, rồi vô tình buông ra...rồi một ai đó lại nắm lấy tay ta...lặp đi, lặp lại?
Phía cuối con đường là nụ cười mãn nhãn của thành công, là nước mắt của thất bại?
Phía cuối con đường, rồi ta nhắm mắt...trả lại sinh linh...!

P/S: Một ngày đầu tiên bình yên đối với cuộc thi cây bút trẻ, hơi lạ. Nhưng có lẽ vì đây là cuộc thi lần cuối tổ chức nên sẽ có những chuẩn bị kĩ lưỡng từ những bài viết. "Phía cuối con đường" 1 đề tài hay nhưng cũng là một đề tài khó, thế hệ trẻ, cái tuổi đầy nhiệt huyết để ngồi nghĩ phía cuối con đường của mình là gì? Nhưng trong cuộc sống bộn bề bạn cũng nên cho mình một khoảng lặng, hay suy nghĩ về điều này và cũng chia sẻ nhé!

L

l0ve.literature_7997

Với các bạn trẻ bây giờ,có lẽ đề tài ''Cuối con đường'' có lẽ là quá xa vời với các bạn.Bởi họ nghĩ,họ còn đang trẻ,còn

đang hừng hực cái nhiệt huyết,cái sức trẻ của họ nên họ luôn nghĩ rằng,bây giờ còn là quá sớm để nghĩ về phía cuối con

đường của mình.Thậm chí,có người năm học mới này học lớp 12 rồi,mà vẫn còn chưa định hướng được mình sẽ thi vào

trường đại học nào mà chỉ biết chơi bời lêu lổng suốt ngày,thật là... .Tất nhiên,đó cũng chỉ là một bộ phận người trẻ

thôi,còn những người biết nghĩ,biết suy ngẫm ngày sau mình sẽ ra sao thì hay bị chê là...cụ non,ông/bà già,lo xa,lớn

trước tuổi...Và vì thế,em nghĩ,qua cuộc thi này,giới trẻ sẽ biết nghĩ đến tương lai sau này của mình dù chỉ là khoảng vài

năm nữa thôi cũng được.hj

P/s:Liệu em có nói quá không,các bạn góp ý cho em ạ :p

T

tanpopo_98

Đối với Tan , phía cuối con đường sẽ là một câu chuyện ~~ bình thường thôi nhưng mà Tan nghĩ nó đáng để suy nghĩ trong cuộc sống nhộn nhịp, náo động như ngày nay. Cuộc sống mà cần con người phải "tăng tốc hết cỡ" để theo kịp nhân gian. Tức là bạn phải Nhanh về mọi chuyện ~~~ Từ ăn ~~ làm ~~ học tập (tức là phải học vùi đầu ~ mới có khả năng đối chọi với cuộc sống kia) . Đối với con người như thế, họ đi mà ko 1 lần ngoảnh đầu nhìn lại , ko 1 lần dừng chân để xem quãng đường mà mình đã qua. Như vậy có phải là sai?
- Không sai,nhưng làm con người ta mệt mỏi ~~
- Nếu cuộc sống cứ bộn bề công việc với những tính toán hơn thua vậy ~~ liệu còn ý nghĩa
- Một người nỗ lực hết sức vì tương lai ? phải chăng sai?
~~~~~ Không có cái gì là tuyệt đối ~~ Không ai sai ~~ chỉ vì mọi thứ diễn ra quá nhanh khiến con người cũng phải theo đó mà bắt nhịp cuộc sống ~~ họ nhanh hơn ~~ mà đôi khi quên lãng đi một thứ rất quan trọng là trong quãng đường kia bạn đã lao đi với vận tốc quá nhanh - Và có một ai đó đang đứng chờ bạn ~ nơi cuối con đường kia ...

Con người có nên sống chậm lại - để sống lại trong chút ít khoảng lặng, một góc tối nào đó, để mà suy nghĩ, nhìn lại quãng đường kia ~~ để nhận ra rằng : Ta đã đi qua nhiều con đường - Ta đều nhanh chóng vượt qua nó mà không nhìn lại bất cứ thứ gì - Với phía cuối con đường kia có biết bao nhiêu thứ đáng để ta ngắm nhìn ~ vậy sao ta không đi chậm lại ~ sống chậm lại ~ để biết rằng cuộc sống còn nhiều ý nghĩa
______________________________________________ :)

L

l0ve.literature_7997

Mỗi con người là một cuốn sách,và cuối con đường là phần kết của cuốn sách đó.Vậy tại sao chúng ta không để cuốn sách của chúng ta khép lại với những kỉ niệm đẹp,không phải nuối tiếc về quá khứ của mình,mình chưa làm được những gì
Vậy,hãy bắt đầu từ bây giờ để chúng ta không nuối tiếc nào,let us go,yeahhh!!

L

l0ve.literature_7997

Bài của cô giun rất hay,nhưng mà tôi đọc thấy hơi ghê rợn,phần đầu ý.Câu chuyện rất có ý nghĩa,cảm ơn cô :-*

T

thuy_078

Tuy chưa đọc hết câu chuyện, nhưng cũng hiểu được nó viết gì. Một thế giới khác, sự lựa chọn sai con đường của bản thân,... và nhiều điều khác nữa. Bài của traitimnangtuyet cũng một phần nào nói về việc lựa chọn và đi sai con đường của mình. Hỳ, Hai bài đầu tiên đang nói lên một góc khuất của "phía cuối con đường" của mỗi người.

F

freakie_fuckie

:)) @ Gà : cảm ơn cô :)) nhưng tôi cũng chẳng biết tôi đã viết cái gì cô ạ :| :| Nếu nói viết cho vui thì đáng trách quá :|
Cô thi mà phải không ;)
Tôi rất thích bút pháp viết của cô : vui tươi + đơn giản + có hậu 8->
Tôi mong bài cô :x
@ Chị thuy(..) : :)) bài tản văn của bạn trái tim ổn lắm :))

H

hip.chickenz

Phía cuối con đuờng...trong mắt tôi - của kẻ vừa chập chững bước vào đời, kẻ cho đi yêu thương quá sớm, kẻ đầy nhiệt huyết và ngây dại.
Tôi sẽ chọn cho mình "phía cuối con đường" của chính tôi, riêng tôi, duy nhất của tôi. Đó là một con đường không quá thênh thang, không lộng lẫy và sẽ có mưa...tí tách! Đó là con đường vừa đủ để tôi đi, để tôi gột rữa những vết hoen nhơ của những đoạn đường quá khứ, để tôi tắm mát tâm hồn và nhìn ngắm màu xanh của cây lá và rồi...tôi biết mình sẽ hối hận cho tuổi trẻ của chính tôi...
"Tôi luôn luôn nhớ thương tuổi trẻ, tuổi của tình yêu nồng nàn. Khi tôi yêu thương cái tuổi đời ngào ngạt hương hoa này thì đồng thời tôi cũng yêu một cõi đời tôi đã mất." - Ấy là những lời gần như cuối đời của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn. Tuổi trẻ trong mắt Ông thật đẹp, thật ngọt ngào và tươi mới. Chắc hẳn Ông đã sống cho nó thật nhiều...để đến khi hoàng hôn cuộc đời, Ông vẫn viết về nó một cách vô tư...
Thế còn tôi !? Tôi sẽ viết về tuổi trẻ của mình sớm hơn Ông...
Tuổi trẻ của tôi...
Có nồng nàn nhưng not nớt...
Có ngào ngạt nhưng trong nông nổi...
Tôi có nhìn thấy hoa, nhưng hoa chớm tàn...
Và tuổi trẻ của tôi cũng có tình yêu, cũng có đôi bàn tay xiết chặt rồi buông lơi, có những kỉ niệm không đáng để nhớ nhưng tôi luôn nhắc mình không được quên...
Giờ đây, tôi đang đi trên con đường tuổi trẻ, nhưng lại viết về nó như đã già...Có nghĩa, tôi đã đi sai đường...
Trách mình sao vội bước vào đời khi chưa có đủ hành trang...
Trách mình sao xao nhãng việc học hành...
Trách mình tỉ tỉ điều nửa...
Tóm lại, tôi vẫn còn quá nhỏ so với đời...so với những gì tôi đang làm...
Tôi-đã-quá-vội-vàng!
Tuổi mười sáu...
Cho tôi xin một "phía cuối con đường" có mưa nhé, để tôi tắm mát, gột rữa, lắng lòng và rồi lựa chọn...
Cho tôi xin một "phía cuối con đường" có mưa nhé, vì sau cơn mưa trời lại sáng. Để tôi biết, tôi có thể lại bắt đầu :) !~

[MUSIC]http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMS8wNC8xNC8wL2UvInagaMEMGVjN2Y5NzJlNDU0NmY5NGYwZGI5OTM1NjM4MTRiNzgdUngWeBXAzfFBow61hIEN14WeBdUngRaSBDWeB24gxJDGsOG7nW5nfFRow7l5IENoaSBmdC4gTTRVfHwy[/MUSIC]

T

thuy_078

Phía cuối con đuờng...trong mắt tôi - của kẻ vừa chập chững bước vào đời, kẻ cho đi yêu thương quá sớm, kẻ đầy nhiệt huyết và ngây dại.
Tôi sẽ chọn cho mình "phía cuối con đường" của chính tôi, riêng tôi, duy nhất của tôi. Đó là một con đường không quá thênh thang, không lộng lẫy và sẽ có mưa...tí tách! Đó là con đường vừa đủ để tôi đi, để tôi gột rữa những vết hoen nhơ của những đoạn đường quá khứ, để tôi tắm mát tâm hồn và nhìn ngắm màu xanh của cây lá và rồi...tôi biết mình sẽ hối hận cho tuổi trẻ của chính tôi...
"Tôi luôn luôn nhớ thương tuổi trẻ, tuổi của tình yêu nồng nàn. Khi tôi yêu thương cái tuổi đời ngào ngạt hương hoa này thì đồng thời tôi cũng yêu một cõi đời tôi đã mất." - Ấy là những lời gần như cuối đời của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn. Tuổi trẻ trong mắt Ông thật đẹp, thật ngọt ngào và tươi mới. Chắc hẳn Ông đã sống cho nó thật nhiều...để đến khi hoàng hôn cuộc đời, Ông vẫn viết về nó một cách vô tư...
Thế còn tôi !? Tôi sẽ viết về tuổi trẻ của mình sớm hơn Ông...
Tuổi trẻ của tôi...
Có nồng nàn nhưng not nớt...
Có ngào ngạt nhưng trong nông nổi...
Tôi có nhìn thấy hoa, nhưng hoa chớm tàn...
Và tuổi trẻ của tôi cũng có tình yêu, cũng có đôi bàn tay xiết chặt rồi buông lơi, có những kỉ niệm không đáng để nhớ nhưng tôi luôn nhắc mình không được quên...
Giờ đây, tôi đang đi trên con đường tuổi trẻ, nhưng lại viết về nó như đã già...Có nghĩa, tôi đã đi sai đường...
Trách mình sao vội bước vào đời khi chưa có đủ hành trang...
Trách mình sao xao nhãng việc học hành...
Trách mình tỉ tỉ điều nửa...
Tóm lại, tôi vẫn còn quá nhỏ so với đời...so với những gì tôi đang làm...
Tôi-đã-quá-vội-vàng!
Tuổi mười sáu...
Cho tôi xin một "phía cuối con đường" có mưa nhé, để tôi tắm mát, gột rữa, lắng lòng và rồi lựa chọn...
Cho tôi xin một "phía cuối con đường" có mưa nhé, vì sau cơn mưa trời lại sáng. Để tôi biết, tôi có thể lại bắt đầu :) !~

[MUSIC]http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMS8wNC8xNC8wL2UvInagaMEMGVjN2Y5NzJlNDU0NmY5NGYwZGI5OTM1NjM4MTRiNzgdUngWeBXAzfFBow61hIEN14WeBdUngRaSBDWeB24gxJDGsOG7nW5nfFRow7l5IENoaSBmdC4gTTRVfHwy[/MUSIC]

Nếu bài này được viết bài bản hơn chút thì nó sẽ trở thành một câu chuyện hay đấy, mong là em sẽ có một bài viết tham gia cuộc thi lần này. :):)

G

giotbuonkhongten

Cuộc sống thật sự khi tự đi trên con đường của mình, ko có con đường nào giống con đường nào và ko có cái gọi là " phía cuối" giống cái " phía cuối" nào. :)

T

thuyhoa17

Ai cũng có một con đường...phía cuối con đường ta đi là...?

Phía cuối con đường...xa vời, mờ nhạt và ảo ảnh!
Với trẻ con, phía cuối con đường là vô nghĩa, bởi ko có đứa trẻ nào đủ lý trí, và mất thời giờ để nhìn về hướng đó.
Với tuổi mới lớn, khi đang háo hức bước vào đời...phìa cuối con đường là cầu vồng lung linh tuyệt sắc. trong con mắt ngây thơ, không vướng bận thì đó là không gian tuyệt mỹ, là những bí ẩn diệu kỳ và chúng bước vào đó với khát khao tỏa sáng.
Với người đã và đang yêu...phía cuối con đường là vệt dài bất tân, không điểm trú chân. Vệt dài ấy có những tia nắng và có những cơn giông...lặp đi, lặp lại..triền miên.
Với người đã trưởng thành, phía cuối con đường là những mảnh ghép thách thức, đầy ma lực lôi cuốn bản năng chinh phục để khẳng định mình. Nó là một sân khấu đầy đất để diễn, và đầy những thủ đoạn, người chiến thắng bước lên bục vinh quang, nắm đặc quyền giật dây, kẻ thua cuộc trở thành những con rối hoặc là những kẻ hết thời.
Với tuổi hoàng hôn cuộc đời, phia cuối con đường là nơi đang đứng, đó là hiện tại, là kết quả, tận hưởng và trả giá...là nơi quay đầu nhìn về một thời đã xa, giờ chỉ còn sống trong tiềm thức.
Với tôi và với bạn...
Phía cuối con đường là thử thách, có thể là thủ đoạn, đánh đổi và mưu mô?
Phía cuối con đường một người đợi ta, nắm chặt bàn tay, rồi vô tình buông ra...rồi một ai đó lại nắm lấy tay ta...lặp đi, lặp lại?
Phía cuối con đường là nụ cười mãn nhãn của thành công, là nước mắt của thất bại?
Phía cuối con đường, rồi ta nhắm mắt...trả lại sinh linh...!

P/S: Một ngày đầu tiên bình yên đối với cuộc thi cây bút trẻ, hơi lạ. Nhưng có lẽ vì đây là cuộc thi lần cuối tổ chức nên sẽ có những chuẩn bị kĩ lưỡng từ những bài viết. "Phía cuối con đường" 1 đề tài hay nhưng cũng là một đề tài khó, thế hệ trẻ, cái tuổi đầy nhiệt huyết để ngồi nghĩ phía cuối con đường của mình là gì? Nhưng trong cuộc sống bộn bề bạn cũng nên cho mình một khoảng lặng, hay suy nghĩ về điều này và cũng chia sẻ nhé!

Chị Thủy kute viết mấy dòng tâm sự này như gợi ý đề tài cuộc sống cho mấy bạn viết đấy :M013:

@hip.chickenz: em viết bài gửi dự thi nhé ;))

C

congchualolem_b

Cuộc sống thật sự khi tự đi trên con đường của mình, ko có con đường nào giống con đường nào và ko có cái gọi là " phía cuối" giống cái " phía cuối" nào. :)

Rất thích câu bn nói :] Có lẽ con đường mình chọn đã quá tầm với. Chông chênh và đầy khó nhọc. Muốn bỏ cuộc nhưng tự nhủ k đc dừng lại. Vì vẫn chưa về đc đích đến...

T

thuy_078

Xin phép được đưa qua píc tản mạn để cả nhà cùng nhau "đàm đạo"
Đây là bài của anh hocmai.diendan bên pic dự thi: http://diendan.hocmai.vn/showpost.php?p=1611855&postcount=9

Bài thơ: Nhớ nắng trên con đường Hồ Chí Minh lịch sử!

Anh gửi cho em chút vào Hè chớm đỏ
Ve râm ran cất giọng nhạc buồn
Và anh bước xa dần trên lối nhỏ
Ai đứng nhìn... mưa lặng lẽ bên em

Nắng đầu Mùa vàng lắm! Thử nhìn xem
Vàng mải miết như chặng đường anh bước
Có những bâng khuâng cho niềm ao ước
Cơn mưa chiều lặng lẽ tiễn ai đi

Hồi hộp đón chờ..rồi thảng thốt...Mùa thi!
Bao dự định chôn vùi trong sách vở
Chỉ có tiếng Ve vẫn âm thầm nhắc nhở
Chút nhớ nhung cho thắm sắc phượng buồn...

Đã có lần anh chợt hỏi vần uôn
Em đã chọn...hay là anh sẽ chọn
Bởi nắng tháng Tư vẫn còn se lạnh
Huế vào Hè...mưa rơi trắng dòng Hương...

Gửi chút ngọt ngào cho kỉ niệm thân thương
Chia tay nhé! Ngày học trò cuối cấp
Nắng vẫn bên anh, âm thầm theo bước
Phía cuối chặng đường, cho anh nhớ tên em...
Cho anh tham gia với nhé! Tham gia với tư cách cổ vũ các bạn thôi, có chỗ cần phải điền vần "uôn" vào anh không tìm được từ, có bạn nào tìm được chỗ đó thì giúp anh cái!

Cho em mạn phep được thêm vào cái đó (dù em biết nó không hay :D:D ):

Đã có lần anh chợt hỏi em những con đường

H

hocmai.diendan

Xin phép được đứa qua píc tản mạn để cả nhà cũng nhau "đàm đạo"
Đây là bài của anh hocmai.diendan bên pic dự thi: http://diendan.hocmai.vn/showpost.php?p=1611855&postcount=9

Cho em mạn phep được thêm vào cái đó (dù em biết nó không hay :D:D ):

Đã có lần anh chợt hỏi em những con đường

Một ý kiến! Cảm ơn em! Rất lâu rồi anh mới lại thấy trong anh chút cảm xúc thân quen đã bị ẩn đi đằng sau những bận bịu...Thực lòng để nói, anh sẽ nói rằng chủ đề của cuộc thi rất ý nghĩa, rất hay. Và anh đã nghĩ tới cảm xúc của những ngày cuối cùng của mùa thi cuối cùng!
Anh sẽ đề xuất với BQT đề gửi email thông báo tới đông đảo các thành viên trong diễn đàn!

T

thuy_078

Một ý kiến! Cảm ơn em! Rất lâu rồi anh mới lại thấy trong anh chút cảm xúc thân quen đã bị ẩn đi đằng sau những bận bịu...Thực lòng để nói, anh sẽ nói rằng chủ đề của cuộc thi rất ý nghĩa, rất hay. Và anh đã nghĩ tới cảm xúc của những ngày cuối cùng của mùa thi cuối cùng!
Anh sẽ đề xuất với BQT đề gửi email thông báo tới đông đảo các thành viên trong diễn đàn!

Mong rằng các thành viên cũng tìm được cảm xúc giống như anh. :):) Cảm ơn anh đã viết bài tham gia!

H

hocmai.diendan

Các em thân mến!
Hiện tại chức năng gửi email đồng loạt tới các thành viên và chức năng gửi private PM tới hòm thư cá nhân cho các thành viên đang gặp sự cố.
Anh đã kiểm tra và hiện đang đề xuất phương án xử lí nên tạm thời chưa thể giúp các em PR event trong thời gian này được. Sau khi sự cố được giải quyết, nếu cuộc thi chưa kêt thúc và việc PR cho event vẫn còn tác dụng, anh sẽ thực hiện ngay.
Chúc cuộc thi thành công tốt đẹp!;)

M

meobachan

Mới đọc được 3 bài dự thi, không nói đến nội dung, mình thấy các bạn viết sai lỗi chính tả nhiều quá. Hình như các bạn viết xong thì không kiểm tra lại 1 lần nữa đã vội post lên thì phải? Sai quá nhiều chính tả cũng dễ gây mất cảm tình với người đọc. Thời gian viết của cuộc thi còn dài, các bạn không việc gì phải vội. Viết chậm rãi và cẩn thận lỗi chính tả sẽ giúp bài viết của các bạn tốt hơn. :)

T

thuy_078

Mới đọc được 3 bài dự thi, không nói đến nội dung, mình thấy các bạn viết sai lỗi chính tả nhiều quá. Hình như các bạn viết xong thì không kiểm tra lại 1 lần nữa đã vội post lên thì phải? Sai quá nhiều chính tả cũng dễ gây mất cảm tình với người đọc. Thời gian viết của cuộc thi còn dài, các bạn không việc gì phải vội. Viết chậm rãi và cẩn thận lỗi chính tả sẽ giúp bài viết của các bạn tốt hơn. :)
Với điều nữa, sai chính tả khá nhiều cũng bị trừ điểm khá nặng khi BGK chấm điểm đấy các em nhé! Mỗi người có 24h để sửa bài của mình khi post lên, các em nhớ đọc kĩ lại bài và sửa lại cho chính xác nha! :):)

Top Bottom