Hóa Những điều lí thú về Hóa học

L

lehoanganh007

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

BẠN NÀO CẦN THÔNG TIN VỀ ĐIỀU JI ( về các hiện tượng hay là về các nhà hóa học ) THÌ CỨ NÓI Ở ĐÂY NHÉ ^^

1

153

vì sao khi đốt dây đồng trong dây điện lúc đầu có lửa xanh rồi sau o có ???
nếu cho dây đồng đó đụng vào vỏ của dây điện
đốt dây đồng tiếp tục có màu xanh????
( câu này trong SGK em nghĩ là do có C,H và khi cho đồng tiếp xúc thì ...)
anh giải thích dõ dùm em !
thank

K

khanhtho

câu này có trả lời rùi
do vỏ dây đồng làm bàng polivinylclorua nên khi đốt dây đồng--->CuCl2--->xanh

T

theempire

Mình cũng nghe nói đến thuyết này rùi mà thuyết này nghe nói là hoàn toàn sai lầm mà bởi vậy nói làm chi :D :D :D .
Mình cũng nhớ mang máng à (tại lâu rùi không đụng đến Hóa mà, từ tháng 7 năm trước tới giờ): Hình như nó nói là một chất khi bị cháy hết chất dzi đó (hình như là phligiston) thì sẽ trở về dạng nguyên thủy của nó, đại loại là vậy

G

galaxy186

ở các bức tranh trong các lâu đài cổ có nhìu ion Pb2+ ,
trong ko khí ẩm của các lâu đài lại có khí H2S, H2S gặp Pb 2+ sẽ tạo kết tủa PbS đen làm cho các bức tranh bị đen lại. Lúc này có thể dùng oxi già để lau sạch kết tủa

^_____________________^

Hóa học muôn màu

N

nmc2010

mình cũng biết chút ít về hóa học ! nhưng có một số vấn đề thắc mắc xin các bạn giả giùm nha !
trong môi trường ta đang sống có O2,N2,C,H2...Nhưng có điều khi ta bơm O2 vào quả bóng bay thì nó lại bay lên ! trong khi đó khối lượng phân tử O2 là 32 còn của không khí là :29 ------Đáng ra quả bóng bay phải trìm xuống chứ ko phải bay lên chứ ! ........ mấy bạn giải giùm mình nha ! thanks ! (-_-)

A

arxenlupin

nmc2010 said:
mình cũng biết chút ít về hóa học ! nhưng có một số vấn đề thắc mắc xin các bạn giả giùm nha !
trong môi trường ta đang sống có O2,N2,C,H2...Nhưng có điều khi ta bơm O2 vào quả bóng bay thì nó lại bay lên ! trong khi đó khối lượng phân tử O2 là 32 còn của không khí là :29 ------Đáng ra quả bóng bay phải trìm xuống chứ ko phải bay lên chứ ! ........ mấy bạn giải giùm mình nha ! thanks ! (-_-)
sao lại bơm O2 hè
theo mình thì là bơm H2 chứ

N

nho12dmai

arxenlupin said:
nmc2010 said:
sao lại bơm O2 hè
theo mình thì là bơm H2 chứ
hi hi làm gì có bơm H2
H2 đắt lắm, làm gì họ có đủ tiền để làm bóng bay để bán cho bạn
bạn biết họ bơm gì không?

đó là C2H2 đó còn gọi là đất đèn
đến gần quán bóng bay sẽ thấy và ngửi thấy mùi rất đặc trưng

N

nmc2010

vậy sao ! nguời ta bơm C2H2 à !
thanks bạn nha !
à mình có câu hỏi mấy bạn tiếp nha !
hôm nay trời hửng nắng rùi ! không còn cái hơi lạnh lẽo như mấy hôm truớc nữa ! khi mình nhìn lên bầu trời mình lại thấy bầu trời màu xanh !vì sao vậy ?
thuộc về hoá học đó !
mong bạn đọc trả lời giùm nha !
:d
thanks !

N

nmc2010

À
còn một câu nữa nè !
cái này thuộc cả vật lý lẫn hoá học !
mấy làn mình thắc mắc ko hiểu ?
khi mình cho điện chạy đến một bóng đèn ý ! thì dòng điện chạy theo chiều dến bóng đèn !
nhưng khi mình cắt ngồn điện khỏi bóng đèn ! ko biết dòng điện chạy đi đâu nhỉ >?
mong bạn đọc giải giùm nha !
chỉ biết dòng điện luôn chuyển đọng phải ko bạn ! đúng hơn là các e' luôn dao đọng về phía + -> -
cái này thì ?
bạn giải giùm nha !

L

lehoanganh007

nmc2010 said:
À
còn một câu nữa nè !
cái này thuộc cả vật lý lẫn hoá học !
mấy làn mình thắc mắc ko hiểu ?
khi mình cho điện chạy đến một bóng đèn ý ! thì dòng điện chạy theo chiều dến bóng đèn !
nhưng khi mình cắt ngồn điện khỏi bóng đèn ! ko biết dòng điện chạy đi đâu nhỉ >?
mong bạn đọc giải giùm nha !
chỉ biết dòng điện luôn chuyển đọng phải ko bạn ! đúng hơn là các e' luôn dao đọng về phía + -> -
cái này thì ?
bạn giải giùm nha !
dòng điện là dòng chuyển dời có hướng của các e
và chiều dòng điện dc quy ước là ngược chiều chuyển động của e
dây dẫn truyền điện là do kim loại làm dây dẫn có tính dẫn điện tốt
các e tự do trong mạng tinh thể kim loại dưới tác động dòng điện các e tự do sẽ chuyển động hỗn độn và chuyển động thành dòng từ cực âm sang cực dương
khi ngắt nguồn điện các e ngừng chuyển động dòng điện sẽ biến mất

L

lehoanganh007

nmc2010 said:
thanks bạn nha !
hôm nay trời hửng nắng rùi ! không còn cái hơi lạnh lẽo như mấy hôm truớc nữa ! khi mình nhìn lên bầu trời mình lại thấy bầu trời màu xanh !vì sao vậy ?
thuộc về hoá học đó !
thanks !
mình đoán là do bầu khí quyển phản xạ lại ánh sáng màu xanh từ mặt trời( ánh sáng trắng từ mặt trời có các tia đơn sắc : đỏ , da cam , vàng , lục , lam , chàm , tím ) :D

N

nho12dmai

lehoanganh007 said:
nmc2010 said:
thanks bạn nha !
thuộc về hoá học đó !
thanks !
mình đoán là do bầu khí quyển phản xạ lại ánh sáng màu xanh từ mặt trời( ánh sáng trắng từ mặt trời có các tia đơn sắc : đỏ , da cam , vàng , lục , lam , chàm , tím ) :D
cái này do tán xạ ánh sáng bên vật lý mà
để mình tìm link cho

N

nmc2010

hình như không đúng roài!

bạn nào có ý kiến khác xin chỉ giùm !
dù sao cũng cảm ơn nha !

Top Bottom