11 “tuyệt chiêu”…vượt bẫy trắc nghiệm

M

Moderator

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Với 11 tuyệt chiêu này, bạn sẽ an tâm khi “đối đầu” với các môn thi trắc nghiệm.

1. Đối với thi trắc nghiệm, đề thi gồm nhiều câu, rải khắp chương trình, không có trọng tâm cho mỗi môn thi, do đó cần phải học toàn bộ nội dung môn học, tránh đoán “tủ”, học “tủ”.

2. Gần sát ngày thi, nên rà soát lại chương trình môn học đã ôn tập; xem kỹ hơn đối với những nội dung khó; nhớ lại những chi tiết cốt lõi. Không nên làm thêm những câu trắc nghiệm mới vì dễ hoang mang nếu gặp những câu trắc nghiệm quá khó.

3. Đừng bao giờ nghĩ đến việc mang “tài liệu trợ giúp” vào phòng thi hoặc trông chờ sự giúp đỡ của thí sinh khác trong phòng thi, vì các thí sinh có đề thi với hình thức hoàn toàn khác nhau.

4. Trước giờ thi, nên “ôn” lại toàn bộ quy trình thi trắc nghiệm để hành động chính xác và nhanh nhất, vì có thể nói, thi trắc nghiệm là một... cuộc chạy “marathon”.

5. Không phải loại bút chì nào cũng thích hợp khi làm bài trắc nghiệm; nên chọn loại bút chì mềm (như 2B...). Không nên gọt đầu bút chì quá nhọn; đầu bút chì nên dẹt, phẳng để nhanh chóng tô đen ô trả lời. Khi tô đen ô đã lựa chọn, cần cầm bút chì thẳng đứng để tô được nhanh. Nên có vài bút chì đã gọt sẵn để dự trữ khi làm bài.

6. Theo đúng hướng dẫn của giám thị, thực hiện tốt và tạo tâm trạng thoải mái trong phần khai báo trên phiếu TLTN. Bằng cách đó, thí sinh có thể củng cố sự tự tin khi làm bài trắc nghiệm.

7. Thời gian là một thử thách khi làm bài trắc nghiệm; thí sinh phải hết sức khẩn trương, tiết kiệm thời gian; phải vận dụng kiến thức, kỹ năng để nhanh chóng quyết định chọn câu trả lời đúng.

8. Nên để phiếu TLTN phía tay cầm bút (thường là bên phải), đề thi trắc nghiệm phía kia (bên trái): tay trái giữ ở vị trí câu trắc nghiệm đang làm, tay phải dò tìm số câu trả lời tương ứng trên phiếu TLTN và tô vào ô trả lời được lựa chọn (tránh tô nhầm sang dòng của câu khác).

9. Nên bắt đầu làm bài từ câu trắc nghiệm số 1; lần lượt “lướt qua” khá nhanh, quyết định làm những câu cảm thấy dễ và chắc chắn, đồng thời đánh dấu trong đề thi những câu chưa làm được; lần lượt thực hiện đến câu trắc nghiệm cuối cùng trong đề. Sau đó quay trở lại “giải quyết” những câu đã tạm thời bỏ qua. Lưu ý, trong khi thực hiện vòng hai cũng cần hết sức khẩn trương; nên làm những câu tương đối dễ hơn, một lần nữa bỏ lại những câu quá khó để giải quyết trong lượt thứ ba, nếu còn thời gian.

10. Khi làm một câu trắc nghiệm, phải đánh giá để loại bỏ ngay những phương án sai và tập trung cân nhắc trong các phương án còn lại phương án nào là đúng.

11. Cố gắng trả lời tất cả các câu trắc nghiệm của đề thi để có cơ hội giành điểm cao nhất; không nên để trống một câu nào.

(Nguồn: Mực Tím Online)

L

laythientai

Đề nghị thi trắc nghiệm

cho con có ý kiến thế này nè. Đề thi trắc nghiệm của các thầy cô khá hay nhưng còn nhiều lỗi quá như có 2 đáp án trùng nhau, hoặc các câu trả lời a,b,c khi bị xáo thứ tự mà không kịp thay đổi nội dung làm cho các học sinh đánh nhầm ...vn

M

Moderator

Re: Đề nghị thi trắc nghiệm

laythientai said:
cho con có ý kiến thế này nè. Đề thi trắc nghiệm của các thầy cô khá hay nhưng còn nhiều lỗi quá như có 2 đáp án trùng nhau, hoặc các câu trả lời a,b,c khi bị xáo thứ tự mà không kịp thay đổi nội dung làm cho các học sinh đánh nhầm ...vn
Chào em,
Lần sau nếu gặp những trường hợp như thế, em có thể copy lại và gửi cho Người trợ giúp (hocmaitrogiup@yahoo.com.vn) để hệ thống chỉnh sửa nhé.

C

chuongcth

đề thi trên học mãi nói chung là đạt yêu cầu rồi cơ mà đôi khi vẫn có những lỗi nho nhỏ như :-đáp án trùng nhau,một số bài bị lỗi không đọc được(không biết có phải tai máy mình không ) nhưng mà em vẫn rất thích làm trên học mãi Học mãi numberone!!!!!!!!!!!

M

Moderator

chuongcth said:
đề thi trên học mãi nói chung là đạt yêu cầu rồi cơ mà đôi khi vẫn có những lỗi nho nhỏ như :-đáp án trùng nhau,một số bài bị lỗi không đọc được(không biết có phải tai máy mình không ) nhưng mà em vẫn rất thích làm trên học mãi Học mãi numberone!!!!!!!!!!!
Chào em,
Nếu gặp trường hợp lỗi phông chữ không đọc được, đó là do em đã chọn kiểu phông không chính xác. Để sửa lỗi này em chọn trên thanh menu của trình duyệt mục View -> Encoding -> Unicode( UTF-8 ) là được.

N

nguyenminhhieuh

Anh chị ơi , em được biết năm nay tất cả 4 môn thi trắc nghiệm đều theo kiểu chọn 1 trong 4 phương án cơ mà, tại sao trong cả đề thi Đại học và Cao Đẳng môn tiếng Anh ở hocmai đều có những câu trác nghiệm điền khuyết, làm những người dự thi rất mất thời gian để viết?Đó là lý do làm cho số người dự thi Anh nằm trong top là rất thấp!

S

sutucon0502

Em có ý kiến.Sao em thấy trong các đề luyện thi tuy co đáp án nhưng lại không sủa,nếu có những câu mà ko tính ra thì làm sao mà biết hứong giải quyết bài toán như thế nào?

M

Moderator

sutucon0502 said:
Em có ý kiến.Sao em thấy trong các đề luyện thi tuy co đáp án nhưng lại không sủa,nếu có những câu mà ko tính ra thì làm sao mà biết hứong giải quyết bài toán như thế nào?
Chào em,
Nếu trong quá trình học tập trên hệ thống, em gặp bất kì trường hợp nào như thế thì em báo lại cho anh để hệ thống kịp thời chỉnh sửa nhé.

X

xbadboy8x

Chà 11 tuyệt chiêu này hay wá!!! Vang danh thiên hạ! Nhưng mà hình như em còn thấy thiếu thiếu 1 tuyệt chiêu nữa là "nhắm mắt đưa tay" đại! Hề hề!!!

M

mimina

hix...........nhắm mắt đưa ...........chân >_<hum>>>>>>đc cóa 18,25 đ
>>>>hok nên nhắm mắt đưa tay nha , ^^ ( kinh nghiệm xương cốt hix )

D

dvlove

phản ánh

đê thi của các thầy rất hay đấy
em đã lam thử mấy đề và em thấy có rất nhiều câu bị lỗi
VD có nhưng câu bảo: chọn hiện tượng sảy ra khi thanh Fe vô dung dịch CuS04
tui không nhớ dáp án nhưng đại loại là:có tới 3câu trả lời dung và 1 câu sai ,tui phải chọn thế nào đây
còn nhiêu lỗi nữa...thế mà các bạn vẫn trả lời được 100/100 thì lạ thật và có vẻ không dược công bằng cho mọi người lắm thì phải
Qua đây tui có dề nghị nên cho tui biết những câu sai sau khi làm bài để còn biết mà sửa sai chứ ,

T

tiensinh

hix em chào cả nhà
em mới gia nhập họcmai.vn được mấy ngày ^^
cho em hỏi 1 xíu không fai
em đã nhanh tay làm được 1 đề trắc nghiệm
nhưng khi làm xong lưu và nộp lại thì lại không thấy đáp án của đề vừa làm đâu cả mà chỉ thấy hiện ra số câu đúng và số điểm
Em post lên mong admin chỉ dùm :D

M

Moderator

Re: phản ánh

dvlove said:
đê thi của các thầy rất hay đấy
em đã lam thử mấy đề và em thấy có rất nhiều câu bị lỗi
VD có nhưng câu bảo: chọn hiện tượng sảy ra khi thanh Fe vô dung dịch CuS04
tui không nhớ dáp án nhưng đại loại là:có tới 3câu trả lời dung và 1 câu sai ,tui phải chọn thế nào đây
còn nhiêu lỗi nữa...thế mà các bạn vẫn trả lời được 100/100 thì lạ thật và có vẻ không dược công bằng cho mọi người lắm thì phải
Qua đây tui có dề nghị nên cho tui biết những câu sai sau khi làm bài để còn biết mà sửa sai chứ ,
Chào em,
vấn đề thắc mắc của em anh đã chuyển tới người phụ trách môn Hóa học để kiểm tra lại. Nhưng theo anh, em nên kiểm tra lại kĩ phần câu hỏi của đề thi, với mô tả như của em, rất có thể đây là câu hỏi dạng phủ định - nghĩa là chọn đáp án sai.
Nếu gặp phải các lỗi nào tương tự, em hãy nhanh chóng báo lại để hệ thống kịp thời chỉnh sửa nhé.
Chúc em thi tốt trong những kì thi sắp tới!

M

Moderator

tiensinh said:
hix em chào cả nhà
em mới gia nhập họcmai.vn được mấy ngày ^^
cho em hỏi 1 xíu không fai
em đã nhanh tay làm được 1 đề trắc nghiệm
nhưng khi làm xong lưu và nộp lại thì lại không thấy đáp án của đề vừa làm đâu cả mà chỉ thấy hiện ra số câu đúng và số điểm
Em post lên mong admin chỉ dùm :D
Chào em,
Vấn đề thắc mắc của em đã được anh hướng dẫn kĩ ở trong 2 chủ đề sau, em nhấn chuột vào để đọc nhé.
1. Hướng dẫn làm bài trắc nghiệm trên hệ thống hocmai.vn
2. Thắc mắc về đáp án của câu hỏi

F

forsaken

em cũng mới tham gia học mãi ...mặc dù em cũng mới lớp 10 thoai...em vào làm thử đề thi tiếng anh quên ko nhớ là PTTH hay CD-ĐH nhưng mà em thấy có mấy câu trùng nhau..ko biết là cố ý hay là lỗi...
P/s lên đây thấy cao thủ Lý Hóa quá nhiều mà tiếng anh thì hiếm hoi quá...Sao ko tách cao thủ ra các phần khác nhau chứ tất cả đều xếp 1 bảng xếp hạng nó lộn xộn quá..mà độ kho cũng có chút chênh lệch ( em ko dám nói chênh nhiều :p)...Đúng òi có anh chị nào đã thi TA vào TOP 100 thì pm nick diễn đàn làm quen em học hỏi kinh nghiệm nhá...em xin cảm ơn

K

kokonohoc

mình thấy hình như đê thi ơ hocmai hình như la hơ

tramngan said:
chuongcth said:
Trắc nghiệm thì tôi không khoái, tôi chỉ thích học lại lý thuyết thôi à. Có lý thuyết mới làm dc Trắc Nghiệm chứ bộ...
no không khó như những đề trong sách tham khảo trắc nghiệm thì phải.Mình sợ điều này có lẽ sẽ làm cho chúng minh chủ quan .Minh muốn biết là thật sư đề ở đây có sát với đề thi đại học thât không vậy ?

M

Moderator

forsaken said:
em cũng mới tham gia học mãi ...mặc dù em cũng mới lớp 10 thoai...em vào làm thử đề thi tiếng anh quên ko nhớ là PTTH hay CD-ĐH nhưng mà em thấy có mấy câu trùng nhau..ko biết là cố ý hay là lỗi...
P/s lên đây thấy cao thủ Lý Hóa quá nhiều mà tiếng anh thì hiếm hoi quá...Sao ko tách cao thủ ra các phần khác nhau chứ tất cả đều xếp 1 bảng xếp hạng nó lộn xộn quá..mà độ kho cũng có chút chênh lệch ( em ko dám nói chênh nhiều :p)...Đúng òi có anh chị nào đã thi TA vào TOP 100 thì pm nick diễn đàn làm quen em học hỏi kinh nghiệm nhá...em xin cảm ơn
Chào em,
Xin cảm ơn những ý kiến mà em đóng góp cho hệ thống, anh xin trả lời những thắc mắc của em như sau:
Về phần đề thi, mỗi lần lựa chọn làm bài, hệ thống sẽ lựa chọn ngẫu nhiên một đề thi cho bạn từ ngân hàng câu hỏi có sẵn theo cấu trúc đề thi của Bộ giáo dục đào tạo quy định. Hiện tại do số câu hỏi trong ngân hàng chưa nhiều (trên 1000 câu) nên trong quá trình thi thử trắc nghiệm nhiều lần, các em vẫn có thể gặp lại một vài câu đã từng làm trước đó.
Về bảng xếp hạng Top 100 anh xin trả lời như sau: Đúng là mỗi môn có sự khác nhau về đặc điểm câu hỏi riêng, nhưng điều mà hệ thống muốn đánh giá chính là trình độ và kiến thức thực sự mà các em thu được. Đồng thời cũng tạo cho các em tâm lý tự tin khi bước vào kì thi thực sự. Có khó khăn thì mới có phấn đấu, vượt qua gian khổ thì mới đi đến thành công. Và khi đó thành công sẽ mang ý nghĩa tuyệt vời hơn nhiều phải không.
Chúc các em đạt kết quả tốt nhất trong kì thi sắp tới!

M

Moderator

Re: mình thấy hình như đê thi ơ hocmai hình như la

kokonohoc said:
no không khó như những đề trong sách tham khảo trắc nghiệm thì phải.Mình sợ điều này có lẽ sẽ làm cho chúng minh chủ quan .Minh muốn biết là thật sư đề ở đây có sát với đề thi đại học thât không vậy ?

Chào em,
về thắc mắc của em, anh xin trả lời như sau: Tất cả các câu hỏi và đề thi do Hệ thống giáo dục trực tuyến www.hocmai.vn cung cấp đều được biên soạn bởi những giáo viên giỏi, có uy tín trong nước. Đề thi được tổ chức theo đúng cấu trúc mà Bộ giáo dục và Đào tạo quy định.
Hệ thống giúp các em từ làm quen tới thông thạo hình thức thi trắc nghiệm mới, và giúp các em tự tin hơn với những kiến thức mình đã ôn luyện được khi bước vào phòng thi.
Chúc các em thi tốt!

G

gameover88

mình thấy đề ở hocmai cơ bản quá giống như đề tốt nghiệp vậy
mà mỗi lần 1 người làm bài xong thì nên cho đáp án để người làm có thể bít mình làm sai chỗ nào để lần sau ko mắc phải nữa chứ như thế này thì chả bít chỗ nào sai nữa

Top Bottom