Sự kiện "ĐIỂM DANH NGAY - NHẬN QUÀ LIỀN TAY" hạn chót 21h 31/08/16

Bạn hãy ĐĂNG NHẬP hoặc ĐĂNG KÝ tài khoản để tham gia nhé!

XXX, XXY, OX và YO

Thảo luận trong 'Đột biến số lượng nhiễm sắc thể' bắt đầu bởi ancksunamun, 8 Tháng mười 2007.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 3,779

1. ancksunamun

ancksunamun Guest

"Điểm danh ngay - Nhận quà liền tay" chào đón HMforum quay trở lại

Nobita làm ơn phân biệt hộ tớ 2 loại đột biến ấy tạo ra các bệnh tật khác nhau thế nào
    Có phải XXX và XXY vẫn có thể có con còn XO và YO ko có con đc do tạo OO ko là NST giới tính đúng ko?

;) tớ là Đoremon đây

2. mykieu

mykieu Guest

Nobita cua ban la ai the'? chu' Nobita theo minh bit ngoc' lam sao ma tra loi dc!!!!!!!!!!^^^^^^^^

3. mykieu

mykieu Guest

ma XXX, XXY, OX va YO ban noi' la` gì thế cho mình biết với nao`! để mình cùng trả lời voi' (^_^)

4. ngucu

ngucu Guest

ê nobita đâu phải là của ai. ăn nói cho cẩn thận. MOD đấy. em mới 15 tuổi mà hư quá

5. ngucu

ngucu Guest

Đây là các bệnh về nst giới tính làm cho đàn ông ko có tinh trùng do ko giảm phân được hoặc phụ nữ ko có trứng
    nói chung không sinh sản được

6. ngucu

ngucu Guest

kèm theo đó là các bệnh về trí não: si đần, hoặc hình dáng như nữ lùn , béo, nam cao gầy quá mức, .......

7. nobita252

nobita252 Guest

Theo như mình nhớ thì hội chứng Claiphentơ XXY, Siêu nữ XXX, XO và YO vẫn có khả năng sinh sản nhưng tỉ lệ là rất rất thấp nên người ta coi như ko có khả năng sinh sản (ko biết nhớ có đúng ko :p)

Mà hình như YO ko có trong thực tế vì hợp tử YO ko có khả năng phát triển thành cá thể vì thiếu phần lớn các gen quan trọng nằm trên NST X (NST Y chỉ mang gen quy định giới và 1 số gen ko quan trọng khác thôi)

8. lms4012001

lms4012001 Guest

sau mà thiếu tự tin vậy nobita.Hỉnh như cậu năm nay mới 12 mà và cái đó chỉ mới học mà...............Dâu cần phải chọc ghẹo em út chi vậy ,chỉ vỉ em út chưa biết danh nobita thời hiện đại mả..............................

9. nobita252

nobita252 Guest

Chương trình phổ thông Nob học hết từ HKI lớp 11 cơ. Lâu rồi nên mới quên chứ :p

10. sheng

sheng Guest

theo mình thì XXX,XXY,XO vẫn có khả năng sinh sản nếu ko thì làm sao mà di truyền cho thế hệ sau được
    còn Y0 thì bị chết ngay nên di truyền ko xét

11. sheng

sheng Guest

mình chưa thấy sách nào nói các bệnh trên làm đàn ông ko có tinh trùng và phụ nữ ko co trứng ,chỉ thấy nói là làm cơ quan sd nhỏ hẹp ko phát triển thôi

12. nobita252

nobita252 Guest

Thì Nob có bảo là không có khả năng sinh sản đâu, chỉ bảo là khả năng có con là thấp thôi mà :-s

13. ancksunamun

ancksunamun Guest

trùi, anh sheng em tưởng anh học KTMM

14. ancksunamun

ancksunamun Guest

theo tớ nghĩ là ko thể có trứng và tt vì bộ NST không bình thường nên ko giảm phân đc

15. sheng

sheng Guest

oh thế học KTMM thì ko được học về sinh nữa hả em

16. sheng

sheng Guest

mà với lại anh là con gái (XX) em à

17. hose

hose Guest

theo mình thì
    XXX:siêu nữ:vô sinh
    xxy:claiphento:vô sinh
    XO:tocno,vô sinh