Văn 10 Văn về Tấm Cám

Lam Như Thiên

Học sinh
Thành viên
6 Tháng tám 2018
41
5
21
Bình Thuận
THCS Hàm Chính
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có ý kiến cho rằng: Truyện cổ tích thể hiện tấm lòng của nhân dân dành
cho cái tốt, cái thiện.
“Tấm lòng”ấy là gì? Anh/Chị hãy phân tích truyện cổ tích Tấm Cám để làm rõ điều đó.
Về cái đề này thì mình đã xác định được nó sẽ nói về niềm tin của nhân dân về cái tốt cái thiện. Mình hơi bí ý tưởng và cách diễn đạt trong cách làm bài á. Mọi người cho mình xin bài văn tham khảo về bài này ạ. Cảm ơn mọi người nhiều lắm.

• Like
Reactions: Bùi Nhi

Bùi Nhi

Cựu TMod Văn
Thành viên
17 Tháng tám 2021
466
508
86
18
Cà Mau
Trung học phổ thông Nguyễn Văn Nguyễn
Có ý kiến cho rằng: Truyện cổ tích thể hiện tấm lòng của nhân dân dành
cho cái tốt, cái thiện.
“Tấm lòng”ấy là gì? Anh/Chị hãy phân tích truyện cổ tích Tấm Cám để làm rõ điều đó.
Về cái đề này thì mình đã xác định được nó sẽ nói về niềm tin của nhân dân về cái tốt cái thiện. Mình hơi bí ý tưởng và cách diễn đạt trong cách làm bài á. Mọi người cho mình xin bài văn tham khảo về bài này ạ. Cảm ơn mọi người nhiều lắm.
Sau đây sẽ là một số gợi ý của mình nhé, bạn dựa vào đây và triển khai nhe.
- Tấm lòng ấy là sự niềm tin của nhân dân về chân lý muôn đời cái thiện luôn chiến thắng và tiệt tiêu cái ác
+ Đầu tiên nó thể hiện qua nổi thưing xót của tác giả nhân gian trước những mãnh dời bất hạnh, đáng thương và tội nghiệp. Nên họ tạo ra các chi tiết được thần linh giúp đỡ -> Khẳng định chân lý ở hiền gặp lành, ngườu tốt luôn được chở che giúp đỡ
+ Phản ánh, lên án cái xấu đồng thời khẳng định cái thiện luôn chiến thắng cái xấu xa gian ác.
=> Từ đấy cho thấy : Sức sống mãnh liệt, không thể bị tiêu diệt của cái thiệnCái thiện không thể mãi chịu oan ức trong im lặng, mà phải vùng dậy, đấu tranh với cái ác.Phản ánh tính chất gay gắt, quyết liệt của cuộc đấu tranh giữa cái thiện và cái ác.
Bạn tham khảo bài làm
Chúc bạn học tốt
https://diendan.hocmai.vn/threads/trac-nghiem-van-hoc-tac-pham-tam-cam.837320/

Last edited:
  • Like
Reactions: Lam Như Thiên
Top Bottom