[văn 9]Ngân hàng đề thi HSG lớp 9 môn Văn

Q

quinhmei

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ghi chú:
Các bạn có thể trao đổi và post đề thi HSG Văn lớp 9 tại đây.

Ngoài ra, nếu bạn có ý tưởng và các dàn ý cho các đề văn được các thành viên khác up lên, làm ơn post cho các mem khác trong diễn đàn biết nha!
Hãy chứng tỏ rằng bạn là một HSG Văn!
Cám ơn nhiều nếu bạn share kiến thức của bạn cho các mem khác!

Last edited by a moderator:
Q

quinhmei

KÌ THI CHỌN HỌC SINH GIỎI CẤP TỈNH LỚP 9
TỈNH QUẢNG BÌNH [FONT=&quot]NĂM 2007[/FONT]
MÔN : NGỮ VĂN THỜI GIAN 150 PHÚT

Câu 1 (2 điểm)
Cách sử dụng từ ngữ của Nguyễn Du ở hai câu thơ (miêu tả nỗi lòng Kiều khi rơi vào Lầu xanh) sau đây có gì đặc biệt? Hãy phân tích ý nghĩa của cách sử dụng ấy:
Mặt sao dày gió dạn sương Thân sao bướm chán ong chường bấy thân?
Câu 2 (8 điểm)
Nhân vật Vũ Nương (Chuyện người con gái Nam Xương - Nguyễn Dữ) là một phụ nữ đẹp người, đẹp nết, luôn khát khao được sống êm ấm, hạnh phúc nhưng rồi số phận lại kết cục hết sức bi thương. Cái chết của nhân vật này có một ý nghĩa phê phán rất sâu sắc, nhằm vào các đối tượng sau:
a. Chiến tranh phong kiến. b. Chế độ nam nữ bất bình đẳng của xã hội cũ. c. Sự ghen tuông mù quáng của người đời (cụ thể là Trương Sinh). Bằng hiểu biết của mình, em hãy phân tích, lí giải để thấy rõ đâu là đối tượng phê phán chính của tác giả.
Ghi chú: Học sinh cần phân tích, xem xét từng đối tượng cụ thể. Đối tượng được xác định là mục tiêu phê phán chính cần bàn bạc kĩ hơn.

L

lethilan113

câu trả lời của đề thi

tôi cần tìm gấp những câu trả lời của các đề thi. giúp tôi với, nhanh lên nhá.:(

1

1246

mình có một số đề học sinh giỏi văn lớp 9 nè
ĐỀ SỐ I:
cảm nhận vẻ đẹp cảnh ra khơi trong các câu sau
khi trời trong gió nhẹ sớm mai hồng
dân trai tràng bơi thuyền đi đánh cá.
chiếc thuyền nhẹ hăng như con tuấn mã
phăng mái chèo, mạnh mẽ vượt trường giang.
cánh buồm giương to như mảnh hồn làng
rướn thân trắng bao la thâu góp gió..."
(quê hương - Tế Hanh)
" Mặt trời xuống biển như hòn lửa.
sóng đã cài then đêm sập cửa.
đoàn thuyền đánh cá lại ra khơi,
câu hát căng buốm cùng gió khơi."
(Đoàn thuyền đấnh cá- Huy Cận)
câu 2: ý nghĩa của tình yêu thương
câu 3:
dựa vào cốt truyện cổ tích vợ chàng Trương nhưng "chuyện người con gái Nam Xương" đã khẳng định được những sáng tạo tài hoa của Nguyễn Dữ. Bằng hiểu biết của em về thiên truyện thứ 16 trong tập " truyền kì mạn lục" của nhà văn, hãy làm sáng tỏ những sáng tạo của tác giả được thể hiện trong tác phẩm đó.
đề 2:
câu 1:
cảm nhận về ý nghĩa của chi tiết cái bóng trong tác phẩm " chuyện người con gái Nam Xương" của Nguyến Dữ
câu 2:
hãy cùng bạn em hướng tới trường học thân thiện
câu 3:
văn học hiện đại Việt Nam từ năm 1945- 1975 có sự kết hợp hài hoà giữa hiện thực và lãng mạn. Bằng hiểu biết của em về một số tác phẩm văn học trong chưng trình ngữ văn 9 hãy làm sáng tỏ

Last edited by a moderator:
H

hmhieu

Mình có 1 đề thi học sinh giỏi vòng 1 của lớp 9 nè :D. (đại loại như vậy, cũng không nhớ chi tiết lắm, có gì sai sót bỏ qua nhá) . Thực sự nó đơn giản lắm nhưng phân tích nó thì là cả 1 vấn đề đấy.
Câu 1: "Không, cuộc đời chưa hẳn đã đáng buồn, hay vẫn đáng buồn nhưng đáng buồn theo một nghĩa khác". Tại sao ông lão lại rút ra triết lý như vậy? Em thử lí giải theo cách hiểu của em
Câu 2: Bài Đoàn thuyền đánh cá của Huy Cận là một khúc ca lao động. Nó gieo vào lòng người đọc niềm hăng say phấn khởi của chính những con người ngư dân vùng biển.
Bằng hiểu biết của mình, em hãy viết 1 đv khoảng 1 trang giấy thi làm rõ điều đó
Câu 3: Phân tích nghệ thuật tả cảnh thiên nhiên của Nguyễn DU trong đoạn trích "cảnh ngày xuân" ở tác phẩm Truyện Kiều mà em đã được học.

N

ngahongquang

câu 1EM HÃY TƯỞNG TƯỢNG LÀ CÂY LAU Ở BẾN SÔNG HOÀNG GIANG.EM BIÊT NHIỀU VỀ VŨ NƯƠNG.VÀO MỌT BUỔI CHIỀU EM ĐƯỢC CHỨNG KIẾN VŨ NƯƠNG THAN VÀ NHẢY XUỐNG SÔNG TỰ VÃN.EM HÃY KỂ LẠI CHUYỆN ĐÓ MÀ LòNG TRĨU TÂM TƯ

N

ngahongquang

mình mới thi học sinh giỏi xong.ui!đỗ rùi hê hê sướng wa'
câu 2:GIẤY ĐỎ BUỒN KHÔNG THẮM_MỰC ĐỌNG TRONG NGHIÊN SẦU([ÔNG ĐỒ CUẢ VŨ ĐÌNH LIÊN).EM HÃY PHÂN TÍCH 2 CÂU THƠ TRÊN.NÊU RÕ BIỆN PHÁP NGHỆ THUẬT
câu 3:EM CÓ SUY NGHĨ GÌ KHI ĐỌC NHAN ĐỀ TRUYỆN NGẮN LẶNG LẼ SA PA CUẢ NGUYỄN THÀNH LONG

N

ngalh

Mình có 1 đề thi HSG Văn 9 vòng 2 cấp Quận. Để mình tìm nốt đề vòng 1 rùi mình sẽ poss lên với các bạn nha.
Câu 1( 6 điểm)
Viết 1 bài đoạn văn khoảng 1 trang giấy thi trình bày những cảm nhận của em về bài thơ sau:
Ai sống với niềm vui ko gian
Chẳng ưa tính cuộc đời bằng sau trước
Xin tặng bạn thời gian làm cây thước
Đo lòng nguời.

Ai sống với niềm say lớn lao
Quý cuộc đời từng giây từng phút
Xin tặng bạn thời gian làm nghị lực
Đứng tầm cao.

Ai sống với niềm đau trái ngang
Đời bỏng rát từng giây, từng phút
Xin tặng bạn thời gian làm liều thuốc
Chữa lành tất cả các vết thương!
( Lệ Thu, báo Văn nghệ, số Tết Bính Tuất 2006 )
Câu 2 ( 14 điểm)
Có tác phẩm nhận định: Sách giáo khoa Ngữ văn 9 ( tập 1- nxb Giáo dục năm 2005 ) đã thành công trong việc tổng hợp hình tượng người lính cụ Hồ qua 3 thời kì chống thực dân Pháp, chống đế quốc Mĩ và sau chiên tranh (1978)
Dựa vào các tác phẩm đã học em hãy chứng minh nhận định trên

M

me0k0n

Bạn nào có đề hoặc biết trang nào có đề thì post lên cho anh em xem với( cần nhất cái đáp án lại ko cho)
Thực sự cám ơn bạn nào chỉ giúp tìm các đề thì văn lớp 9 ở đâu

C

congchualolem_b

trong chỗ văn thi vào THPT có nhiều đề của anh Godot đưa lên và làm trực tiếp trên đó ,còn đc chấm điểm nữa,bn thử vào đó và tìm thử nha

T

tor_anime

Minh moi' thi HSG na`. Day la` de` thi Tinh Dong Nai
De` bai`1(đề mặt bằng)
Câu 1:Trong những câu thơ dưới đây, trường hợp nào từ ''Mưa'' đã được nhà thơ Nguyễn Du dùng với nghĩa gốc và trường hợp nào dùng với nghĩa chuyển? Giải thích nghĩa của từ "Mua" trong từng câu (1.5 điểm)
a/ Tiếng mau sầm sập như trời đổ mưa.
b/ Vật mình vẫy gió tuôn mưa.
c/ Nỗi riêng tầm tã tuôn mưa.
d/ Hạt mưa sá nghĩa phận hèn.
e/ Cũng liều một giọt mưa rào
Câu 2: Trên cơ sở so sánh bài "Sông núi nước Nam"
"Sông núi nước Nam vua Nam ở
Vằng vặc sách trời chia xứ sở
Giặc dữ cớ sao phạm đến đây
Chúng mày nhất định phải ran vỡ"
(Theo Lê Thước- Nam Trân dịch - SGK Ngữ Văn 7, tập 1)
Với đoạn trích sau:
"Nước Đại Việt ta từ trước,
Vốn xưng nền văn hiến đã lâu.
Núi sông bờ cõi đã chia,
Phong tục Bắc Nam cũng khác.
Từ Triệu, Đinh, Lí, Trần bao đời gây nền độc lập,
Cùng Hán, Đường, Tống, Nguyên mỗi bên xưng Đế một phương.
Tuy mạnh yếu khác nhau,
Song hào kiệt đời nào cũng có."
(Bình Ngô ĐạI Cáo- Nguyễn Trãi)
Em hãy viết một đoạn văn nghị luận(khoảng 15 dòng) về sự nối tiếp và phát triển của ý thức độc lập dân tộc trong "Bình Ngô đại cáo" của Nguyễn Trãi.(2.5 điểm)
Câu 3: Bài làm văn(6 điểm)
Đề bài: Dựa vào nội dung ''Truyện Kiều" của nhà thơ Nguyễn Du, vào những đoạn trích đã được học và đọc thêm về tác phảm này, hãy kể lại những nỗi bất hạnh trong cuộc đời Thuy Kiều và nêu cảm nhận của em về những bất hạnh mà nàng phải gánh chịu.
...........................................................HẾT......................................................................................
Đề bài 2( đề chuyên)
1/Câu hỏi (3 điểm)
Viết đoạn văn trình bày cảm nhận của em về đoạn thơ >
"Ruộng nương anh gởi bạn thân cày
Gian nhà không, mặc kệ gió lung lay
Giếng nước gốc đa nhớ người ra lính."
(Đồng Chí- Chính Hữu)
2/Làm văn (7 điểm)
"Sống đẹp là sống thế nào hỡi bạn?"
(Tố Hữu)
Hãy tìm câu trả lời trong các văn bản Ánh trăng - Nguyễn Duy, Lặng lẽ Sa Pa - Nguyễn Thành Long( Sách Ngữ Văn 9 tập 1).
...................................................................Hết.......................................................
Mọi người tham khảo nhé!!!

S

super_mew

Đề của TP HCM đây
Đề 1 :Có ý kiến cho rằng "Hình ảnh người lính cụ Hồ qua 2 cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mỹ vừa có sự kế thừa truyền thống hào hùng của dân tộc vừa mang đậm chất anh hùng ca của thời đại Hồ Chí Minh".Cảm nhận sâu sắc của em về nhận định trên.
Đề 2 :Giáo sư Nguyễn Lộc có nhận định " Hình ảnh người phụ nữ là hình ảnh thành công nhất trong văn học Việt Nam nửa cuố TK 18 đến nửa đầu TK 19.
Qua các tác phẩm của Nguyễn Du và Hồ Xuân Hương, em hãy bình luận ý kiến trên
Đề 3 :Tình cảm gia đình qua các phảm văn học đã học ( trong chương trình lớp 9), hoặc đã đọc?
Đề 4 : ( quan trọng) Văn học đã giúp ta hiểu biết nhiều hơn, biết yêu thương và biết căm giận nhiều hơn
Bằng 1 số tác phẩm tiêu biểu mà em đã được học, được đọc, hãy phân tích làm rõ nhận định trên
Mấy bài này làm mình đau đầu quá chừng, mong các bạn giúp mình là với, nó cũng là đề thi của mình đó

H

hieusakura

co ai co de thi hs gioi tinh binh duong ko?
neu u nao co thi post len dum min nha
thaks

H

hongvan99999

Có bạn nào bít đề thi học sinh giỏi văn cấp tỉnh ko cho mình tham khảo zoi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!ngày mai mình đi thi rùi!!!!!!!!!!!!!!!

Top Bottom