[Văn 7] Tả chân dung bạn em.

T

tvxqfighting

mình có 1 bài nè nhớ cảm ơn nha

Tôi ra đầu bài vậy đấy, thật là hết biết, nhưng gv Lý phải có ... lý chứ dám đâu xỏ dép lộn xộn ... môn ! Đầu bài luận văn này dành cho tôi ... thôi. Mà ai lại chẳng bạn - bè. Chà, tôi thề là không có ... bè. Chỉ có bạn. Bạn thân (sao vắng bóng ... bạn sơ !), bạn nhậu (bạn trà đâu, có không cho đủ bộ ?), bạn trai (ừ ừ có thêm "một" bạn gái ?), bạn Ta (và cả bạn Tàu - hi hi !), bạn đồng nghiệp (mà chẳng bói ra bạn ... làm ăn) ... ối, coi chừng lạc đề !

Ai từng nhốt một "thằng" bạn thân bằng muôn vàn iêu mến, thì hẳn nhiên chỉ cần nhắc đến tên là "nó" nhảy xổm ra trước mắt, rõ ràng là mái tóc nè, con mắt nè, cái miệng nè ... không lẫn lộn vào ai với ai được. Vậy mà tôi rơi vào một tình thế ... xấu hổ không ngờ ! Người bạn thân, thân NHẤT ngồi trong hình đó nhìn tôi cười cười. Bạn tôi đâu, người bạn tôi muốn ôm chầm lấy là ai trong hình này ? Bạn nói : đây là nguyên "băng" Trần Lục ? Lục nào lục mãi chỉ ra một ... dấu than ! Tôi lặng rất lâu bởi trùng trùng điệp điệp khúc phim quá khứ hơn 30 năm quay về. Tưởng rằng đã mất tưởng là đã qua ! Cái tên Thứ này, thân lắm, thân ơi, thân phát khóc khi vui, thân phát khùng khi ghét, thân "nhất-trần-đời" (có nhớ 3 từ này không Thứ) Thứ ghép với Phương : tPhương này là từ tắt của Thư Phương - bút hiệu nhí nhảnh thời xa xưa. "Nhiều khi muốn đi về con phố xưa, nhiều khi muốn quay về ngồi im dưới mái nhà ..." (thật cảm xúc như khi đọc bài "Ngồi y" của nhà thơ Thu Nguyệt !)

Năm 73 cùng Nga ra sân bay tiễn bạn du học, chỉ là bye bye mà chảy nước mắt khi xe quay về - người iêu nhìn tôi, lạ ? Rồi năm 74, Q. qua US đi học, gửi mấy trái đấm thôi sơn, trả thù mà ! 73, 74, rồi 75, đứt ! Những người bạn xem như là lạc_ cách_ tinh_ cầu, biết còn sống đó mà vĩnh viễn dám mơ ngày gặp được ? 34 năm, lâu lắm ha, xa lắm ta mà bất ngờ email bạn đến !!! Mừng đến không ngờ, hờn một chút tỉ ti, tủi một chút "nghèo nghèo" ... khó gặp ... ai kia ! Lá thư đầu tiên của bạn vẫn hơi hướm vẫn giọng điệu T của ta. Mà hình đầu tiên được nhìn, sao có thấy bạn ta đâu ? Hay tại vẫn nhớ hòai hình ảnh "nhóc con" ôm đàn rải khúc "công viên là vàng" đã dính luôn vào ký ức. Bởi đứt phim, gián đọan, đã nhảy phim đến khúc cuối ! Ôi ngỡ ngàng lẫn bẽ bàng. Bạn ơi, chúng ta "lớn" thiệt rồi sao ? Mà sao kiểu giỡn, tiếng cười, giọng tếu cứ còn ru ?

...Tri nho cua PN con tot lam, sao chep lai cong vien la vang ma khong sai sot mot chu nao, hoi that hai ban co phai tra cuu them tu lieu gi khong hay chi thuan tuy la mot bo nho (memory) qua tot? Thuong thi nhung nguoi co bo nho tot qua hay bi nhac nho va suy tu ve nhung ky niem thoi hoa nien, bo nho cua Thu chi thuoc vao hang trung binh nhung cung khong tranh duoc ngoai le do, moi khi hoai niem ve nhung nam cuoi trung hoc van khong khoi boi hoi xao xuyen. Nhan day gui Phuong-Nga tam hinh chup mot so ban be cu trong dip bat lai duoc lien lac voi Chau, voi bo nho cua ban Phuong chac khong co van de gi ve ten tuoi cua nhung nhan vat nay, "hint" cho Phuong: tat ca deu la dan Tran Luc cu ca day!!

haha, có lẽ Thứ cũng không ngờ là "trò chơi đố hình" của Thứ lại hấp dẫn đến như vậy đâu. Nè nhe, khi xem ảnh, chỉ có 1 mình Nga.Thoạt trông, sự thật chả thấy ai là Thứ, ai là Châu, chỉ thấy là người ngồi giữa ... hơi hơi giống Thứ (1 chút xíu thôi vì mấy người kia thì k có chút xíu nào) và người đứng giữa là Châu (cũng 1 chút xíu thôi). Nhưng đến khi nhìn lâu lâu thì ....sao ai cũng KHÔNG thể là Thứ. Hy vọng là P có thể nhận ra, vì như Thứ viết "với bộ nhớ của bạn Phương chắc không có vấn đề gì về tên tuổi của những nhân vật này !". Vậy mà lúc P xem ảnh, mình đứng bên cạnh chờ đợi rất lâu, nhưng chàng vẫn ... trầm ngâm tư lự. Mình chạy ra nấu cơm tiếp, khi vào vẫn thấy chàng ngồi im lặng bên tấm ảnh ... phóng to hơn lúc nảy. Hỏi ra mới biết là chàng vẫn chưa tìm được Thứ (và Châu). Hahahaha, vậy té ra nảy giờ cái "trầm ngâm tư lự" không phải vì ... bồi hồi xúc động trước hình ảnh..."người xưa " mà chỉ vì đang "thôi miên" tấm ảnh để tìm ra xem..."Nó là Ai " vì thấy ..."Ai cũng có thể là Nó". Nga thấy con chuột cứ lia hết hình này lại đến hình kia như để tìm...7 điểm khác nhau (hay giống nhau ?) như ngày xưa tụi mình vẫn hay chơi trên báo. Rồi nghe P nói (k biết nói với Nga hay nói 1 mình hay nói...với Thứ, haha). P bảo : chắc là người này vì đeo kính, chắc là người này vì gầy, hay là người này vì ánh mắt giống Thứ. Nga...nhắc thêm vài chi tiết : MC bảo bây giờ Thứ...xì thẩu lắm. Chốc nữa Nga lại bảo : dáng Thứ ngày xưa lưng hơi hơi khòm. Lát sau Nga như chợt nhớ ra : a, môi Thứ hơi hơi mỏng( cái gì cũng...hơi hơi, haha), : à, răng Thứ ...hơi hơi hô (mắt lé, trán vồ, miệng móm, đầu hói, haha). P la lên, thôi thôi Nga đừng tả nữa, bạn P mà Nga tả nghe ... kinh dị qúa, P giận bây giờ. Vậy là sau cái màn CHÂN DUNG Thứ được vẽ ra theo tri nhớ k lấy gì làm sáng suốt của Pn thì vẫn chưa tìm ra được AI là THỨ - THỨ là AI . Và tấm ảnh cứ được phóng to, phóng to... Cuối cùng thì có tìm ra Thứ k, xin mời bạn xem fần sau sẽ rõ. hahahahahahahahahaha

Thanh that xin loi da lam hai ban mat thi gio ve cai bai toan do hinh vo bo nay, qua that Thu khong co y lam kho hai ban dau, co the bai toan do nay da lam Phuong bac them vai soi toc tren dau nhung it nhat cung mua duoc vai tran cuoi (choc que) cua Nga thi no cung khong den noi vo bo lam, phai khong PN?Tro lai chuyen “do hinh” PN cu cho Thu biet trong thu toi neu can them hints de giai bai toan do vui co thuong nay, moi hint cua Thu cho bao dam se loai ra it nhat mot nhan vat, rieng Phuong chua nhan ra duoc Chau & Thu thi voi nhung nhan vat khac trong hinh coi nhu vo vong, khong kheo bay gio Phuong con dang lam bam “hay thang Thu vac cai hinh vo van nao tren mang roi choi tro do hinh do anh bat minh nhan dien may cai mat mo mat met bo lao bo leu day. Co the Thu danh gia cao bo nho cua Phuong trong thu truoc nen da tao them ap luc cho ban minh, ban Phuong co can su giup do cua Hua cong tu (xua kia ho Tran) hay Hoang cong tu (anh em khac ho voi Hua cong tu) de neu dich danh tung nhan vat tren hinh trong thu toi ma khong phai mat them tien mua cai “monitor” moi hon va to hon de soi cho ro nhung net … kinh di?

Đây, hồi 2, cũng là hồi kết (có lẽ k cần tóm tắt hồi 1) P lên lầu nơi thờ Ba của P - mới mất 2 năm -, thắp nhang báo cho ông biết " Ba oi, con đã tìm được Thứ", vi P biết tin này sẽ làm Ba vui, ngày xưa ông già rất quý bạn bè của P.

Thế là P liền nảy ra "sáng kiến"...cầu cứu các đệ tử của mình . P bảo sẽ tung lên blog tấm ảnh đó + với tấm ảnh 35 năm về trước của Thứ để nhờ tụi học trò ... truy lùng thủ phạm. (Vậy Thứ chuẩn bị tinh thần, đi ra đường mà thấy ai cứ nhìn mình chăm chú thì đừng tưởng là người ta ngắm mình vì mình ... đẹp lão nhá, học trò của P đang đi làm nhiệm vụ đó)

Nga cũng nảy ra "sáng kiến" (đúng như ông bà mình hay nói "cái khó ló cái khôn " - hay là ... bần cùng sinh đạo tặc, haha). Chỉ biết là sáng kiến của N đã thành công nên P lui vào..." tối kiến", hihi. N biết có 2 người gặp Thứ gần đây là MC và TH. Thế là ... N gửi H tấm ảnh và hỏi ...H thấy có ai wen k (tiếc là mẫu ...đối thoại rất là tức cười giữa N&H lại mất rồi, N giống như con mèo đang ...vờn con chuột H mà H k biết âm mưu thâm độc, vẫn cứ ngây thơ), H nói ai giống anh Thứ vậy. Haha, vậy là...dính chấu rồi. H nói người ngồi giữa, nhưng đến khi thấy N vặn vẹo, hỏi H có chắc chắn k thì H ... run, bảo là thấy... giống giống. Rồi H bảo Thứ có gửi nhiều hình cho H lắm.Thế là N bắt H fải gửi tất cả cho N. Mà ngộ ghê nha, H gửi 3 lần, N vẫn k mở hỉnh ra được (bởi vậy mới càng tăng thêm phần hồi hợp, ly kỳ). Khuya quá, N buồn ngủ nên bảo H gửi cách khác, sáng hôm sau N sẽ xem Thế là xong, sáng hôm sau thì tấm màn bí mật đã được bật mí. Haha, P bảo "Nga thấy chưa, bạn của P vẫn đẹp trai vậy mà". P nói "đúng là cái nhìn đầu tiên bao giờ cũng chính xác, khi mới nhìn , P cũng đã ngờ ngợ là Thứ rồi"

Mà ngộ lắm nha, khi Nga gửi cho con gái (bên Pháp) tấm ảnh, k hiểu sao nó hỏi " chú Thứ là người ngồi giữa hả mẹ". N giật mình: chả lẻ chỉ 1, 2 lần xem hình người bạn thân của Bố mà nó lại nhớ đến vậy sao !

Truoc het Thu co loi chuc mung den ban Nga da giai dap duoc bai toan do bi hiem, ban da phai cau cuu toi con gai o tan ben Phap thi coi nhu nha ban co phuc day!! “Su ti” Nga ma da ra “doc chieu” thi TH coi nhu het duong chong do, tuy chieu thuc co ve hoi “bang mon ta dao” mot chut nhung Thu cung phai cong nhan la su ti thuoc loai nhanh tri, xua nay Thu van nghi TH nhe da de bi gat gam nhung cung khong ngo co em lai yeu bong via den the, moi bi “cong an phuong” tra hoi ti xiu da phun ra het. Nhung nhan vat con lai o tren hinh thi Thu chi can liet ten (khong theo thu tu dung ngoi phai trai) Phuong cung co the ghep ten vao hinh mot cach de dang (lai … do nua!!).T.T. Hien (ban da banh san Hoa Lu cuoi tuan), V. A. Dat (tu Dat lun, ban danh dao, ban nay da lay khong biet bao nhieu tien cua Thu trong nam de that), L. H. Ha (ban xom nha la chuyen mon cung cap cui bap de nem ...
Úi, úi, cháy chất xám mất rùi hay tại NHÌN hòai ... tẩu hỏa nhập ma !!!

Bạn tham khảo đi nhé ;););););););)
Phần cuối ko có dấu hơi khó đọc :D

Top Bottom