[ văn 7 ] Ngày nhà giáo Việt Nam 20-11,cảm nghĩ về thầy cô giáo

N

nhungpro_196

Cảm nghĩ về thầy cô:
- Thầy cô là những người đã luôn dành chọn cuộc đời mình cho sự nghiệp trồng người, là những nguời lái đò đưa thế hệ trẻ cập bến bờ tương lai, hạnh phúc.
- Thầy ,cô nghiêm khác mà rất hiền từ, nhân hậu.
- Em rất yêu quý thầy, cô và cố gắng gặt hái thật nhiều diểm 9 và 10 dành rặng riêng thầy, cô( nhất là dịp ngày nhà giáo).

N

nhockteen_222

viết báo tường 20-11!!

trường tớ tổ chức viết bài báo 20-11, mà tớ không biết viết thế nào cho hay!!:( ai có thể gợi ý được không!!:)cho bài tham khảo luôn các bạn nhé!!!!:)>-

B

bautroi_cuabe_sun

sun cho bạn xem bài này nhá
Trời Sao ...
Bầu trời ngàn sao lấp lánh
Lung linh ước vọng học trò
Mái trường long lanh mắt sáng
Ngời ngời ước vọng thầy cô ...
Trường ơi, là dòng sông mát
Giọt trong kiến thức loài người
Cho em tắm trong sự thật
Lớn dần nhân nghĩa - tinh khôi .

Trường ơi, mái nhà em đấy
Tuổi thơ gởi mãi nơi này
Bảng đen nở dòng chữ trắng
Tay thầy vẫy ước mơ bay .

Thầy chưa từng dang tay đánh
Búp hoa còn giấu trong cành
Tuổi thơ cần nhiều cá tính
Cho đời đủ sắc tươi xanh

Cô ơi dang đôi tay rộng
Ôm em siết chặt vào lòng
Để đôi mắt em ngấn lệ
Long lanh hạt ngọc tình thương

Cô ơi ngọt ngào giọng nói
Bây giờ đời thiếu tiếng ru
Tình thương chảy trên trang giấy
Vào đời rửa sạch nỗi đau

Thầy cô cùng nhau thắp sáng
Niềm tin trong mắt học trò
Ngàn sao giữa trời ước vọng
Sáng ngời ánh mắt nên thơ .

T

thuyluongoi

mình cũng góp phần long trọng
Cây kia muốn lớn trưởng thành
Nhờ công vun đắp tay người mà nên
Người kia khi lớn khó quên
Công cha công mẹ công cô công thầy
Bao nhiêu kiến thức đắp xây
từng ngày vất vả cha càycong lưng
mỗi đêm trời nóng bừng bừng
mẹ ngồi tay quạt dựa lưng vào tường
tôi đem biết mấy yêu thương
gửi vào học tập chờ ngày thành danh

C

conan193

bạn xem được không:
Có thể bây giờ cô đã quên em
Học trò quá nhiều, làm sao cô nhớ hết
Xa trường rồi, em cũng đi biền biệt
Vẫn nhớ lời tự nhủ: sẽ về thăm.

Có thể bây giờ chiếc lá bàng non
Của ngày em đi đã úa màu nâu thẫm
Ai sẽ nhặt dùm em xác lá
Như em thuở nào ép lá giữa trang thơ ?

Ước gì... Hiện tại chỉ là mơ
Cho em được trở về chốn ấy
Giữa bạn bè nối vòng tay thân ái
Được vui-buồn-cười-khóc hồn nhiên

Em nhớ hoài tiết học đầu tiên
Lời cô dạy: "Văn học là nhân học"
Và chẳng ai học xong bài học làm người!
Chúng em nhìn nhau khúc khích tiếng cười
Len lén chuyền tay gói me dầm cuối lớp

Rồi giờ đây theo dòng đời xuôi ngược
Vị chua cay thuở nào cứ thấm đẫm bờ môi
Những lúc buồn em nhớ quá - Cô ơi!
Bài học cũ chẳng bao giờ xưa cũ...

Last edited by a moderator:
T

thao98td6b

bạn nào có thể giúp tôi làm 1 bài xã luận về ngày 20/11 được ko ?

H

haibara_55

khi làm báo tường bạn có thể viết lên đó nhửng bài thơ, văn hay hay là những mẩu chuyện cười

T

thaochieu

báo tường các bạn làm phải gồm một số mục như: xã luận (chủ đề về ngày 20-11 như tình thầy trò ,những kí ức về thời học sinh ....),trang thơ (những bài thơ nói về ngày này chẳng hạn.......bạn có thể đọc ở trên ,tớ thấy một số bạn rất hay),truyện cười ,khung nhạc,những bài viết cảm động về tình thầy trò( có thể là một bức thư của người học trò cũ gửi thầy) và ko thể thiếu truyện ngắn bạn nhé!
đầu báo phải phù hợp với nội dung của bài viết và nội dung bên dưới
các bạn chia báo tường ra làm 1/4 vẽ đầu báo trong 1/4 đó là hợp lí nhất
có thể bên trái vẽ một lẵng hoa chiếm 1/3 đầu báo.bên phải có thể viết chủ đề của báo tường như '' theo dòng thời gian'',''con đò trí tuệ'',...............ghi lớp thì các bạn có thể vẽ một hoc sinh mặc áo trong ngày tốt nghiệp
một tay cầm bằng còn một bên cầm biển lớp, bên dưới báo ghi dòng chữ ''chào mừng ngày nhà giáo việt nam 20-11

H

hokkadethuong

Cảm nghĩ về thầy cô:
- Thầy cô là những người đã luôn dành chọn cuộc đời mình cho sự nghiệp trồng người, là những nguời lái đò đưa thế hệ trẻ cập bến bờ tương lai, hạnh phúc.
- Thầy ,cô nghiêm khác mà rất hiền từ, nhân hậu.
- Em rất yêu quý thầy, cô và cố gắng gặt hái thật nhiều diểm 9 và 10 dành rặng riêng thầy, cô( nhất là dịp ngày nhà giáo).

G

girllequyen_sanhdieu_acchien

nhân ngày Nhà giáo Việt Nam
Chúng em phấn khởi quyết làm thơ xanh
Tình em rất mực trung thành
Mong thầy cô nhận để dành trong tim
Dù cho ngày tháng êm đềm
Cuốn trôi tuổi đời học sinh
Chúng em cũng quyết giữ gìn
Ân sâu nghĩa nặng ân tình bao la
Thầy cô như thể mẹ cha sớm hơn lo lắng dạy ta sớm chiều
Kiên trì đáp nghĩa rất nhiều
Gợi trao tâm huyết với tình yêu thương
Ngồi trên chiếc ghế học đường
Em luôn suy nghĩ con đường tương lai
Vì hạnh phúc, vì ngày mai
Quyết tâm xây dựng tương lai sáng ngời!
Nhớ thanks đó nhé!:khi (66):

H

hocsinhngoan_97

được thui! VẤn đề là bạn mún viết về thơ hay bài văn mà thui! Nếu bạn mún biết cách viết thì bạn liên lạc với nick yahoo của mình nha!Nick của mình là: bunny_cute_97
bạn hãy add vào nha! Nếu bạn cần viết bài

H

happy_1809

Mình giúp bạn một bài thơ nhé!

Tôi hỏi bạn:
Nghề nào bạn thích nhất?
Bạn nhoẻn miệng cười
Nghề dạy học, nghề dạy học bạn ơi!
Vì nghề của tôi đào tạo lớp người,
Cho Tổ quốc, cho tương lai,
Cho ngày mai đang chờ đón.

Tôi lại hỏi bạn:
Nghề nào bạn yêu qíu nhất?
Bạn liếc mắt nhìn tôi
Nghề dạy học tôi yêu
Cì những buổi, những ngày,
Những tháng, những năm,
Những sáng, những chiều,
Vui bên tôi là đàn em nhỏ
Tôi luôn luôn thả tâm hồn vào nơi đó
Quen tuổi già vui với tuổi thơ

Tôi lại hỏi bạn nữa:
Nghề nào nhiều bạn nhất?
Suy nghĩ ít lấu
Bạn lại tiếp lời
Đúng không bạn?
Chỉ nghề dạy học của tôi thôi!
Nhớ thanks mình đó nha...:D

T

trang_dh

thầy cô

Ai nâng cánh ước mơ cho
Là thây cô không quan ngày đêm .
Ai dạy dỗ chung em nên người
Là thầycoo em ghi nhớ suốt đời.

L

linhngohehe

thầy cô như người lái đò chèo lái cho ta qua sông
thầy cô mở đường dẫn lối cho chúng ta đi đến miền tri thức
thầy cô nâng bước cánh cho em vào đời.

H

haia_pro_vodoi

Mình có bài này, bạn đọc thử nếu thấy hay thì thanks mình cái nha!

Thời gian trôi qua thật nhanh, ba năm học cấp ba gắn bó với trường, lớp, thầy cô, sách vở, bạn bè. Bây giờ thì không còn là học sinh bé bỏng lúc đi học nữa mà đã trưởng thành.

Nhìn lai quãng thời gian đi học, điều làm tôi nhớ nhất là cô giáo chủ nhiệm năm cuối cấp. Cô rất thương học trò, luôn kiên nhẫn dạy dỗ tụi nhóc quậy phá như chúng tôi. Cô luôn là người đứng ra bênh vực khi lớp bị phê bình; cô khích lệ, động viên chúng tôi nhiều trong thi cử. Nhiều lúc cô la mắng, bực mình vì sự không vâng lời của lớp chúng tôi, nhưng bởi tình thương, cô không thể quay mặt với tụi học trò lì lợm được..và thế là lớp chúng tôi nhẹ nhõm thở phào và chừa luôn cái tật ngang bướng ấy.

Cảm ơn cô vì sự tận tâm đối với chúng tôi. Mong cô sẽ luôn mạnh khỏe và có thêm nhiều tâm huyết đối với lũ học trò nghịch phá nhưng cũng rất dễ thương này. Trong cuộc đời của mỗi con người, thầy cô là những người dìu dắt, nâng đỡ, dạy dỗ chúng ta từ một đứa bé ngây thơ trở thành một thanh niên trưởng thành.

Đối với chúng tôi, chúng tôi còn có người thầy, người cô tuyệt vời hơn nhiều, đó là những con người thầm lặng đi bên chúng tôi khi chúng tôi vừa bắt đầu cởi bỏ lớp áo Thiếu nhi hồn nhiên để trở thành những con người trưởng thành hơn.

T

thanh_kieu

Bạn làm bài cảm nghĩ đó để viết báo tường hay chỉ là bài tập bình thường thui? Mỗi người có một cách nghĩ về thầy cô khác nhau tuỳ vào sự nhiệt tình của thầy cô họ như thế nào nên tui nghĩ bạn nên viết thật thật một chút, như những j`bạn mong muốn.

Q

qunhlinh1997

Dòng sông vẫn trôi, cô giáo luôn vững tay chèo và hết lòng vì thế hệ trẻ. Bao nhiêu người khách đã sang sông? Bao nhiêu khát vọng đã vào bờ? Bao nhiêu ước mơ thành sự thực? Liệu có ai sang bờ biết ngoái đầu nhìn lại cô ơi...?

Khi màn đêm buông xuống, tiếng kim đồng hồ tích tắc điểm nhịp thời gian cũng là lúc mọi vật chìm trong giấc ngủ! Bên ánh đèn, bên chồng giáo án, bên những bài kiểm tra còn chờ phê điểm, cô giáo em chưa được nghỉ ngơi, cô vẫn miệt mài chuẩn bị cho bài giảng ngày mai lên lớp…

Chúng em năm nay đã là học sinh của lớp 7, Tưởng như mình đã chín chắn, tưởng như mình hết trẻ con… nhưng nhìn lại mới thấy, chúng em vẫn còn bé dại quá!

Chúng em đến trường được thầy, cô trang bị cho hành trang tri thức để tự tin bước vào đời, hăng say đối đầu với những cơn sóng gió. Thầy cô vừa là những người bạn lớn tuổi vừa là những người cha, người mẹ luôn hướng về phía những đứa trò nhỏ với cái nhìn ấm áp và trìu mến, yêu thương.

Hướng về một ngày mai lập nghiệp, bước từng bước vững chãi trên đường đời, chúng em biết khóc, biết cười trước những mảnh đời; biết đứng lên sau mỗi lần vấp ngã; … và biết yêu gia đình và yêu quê hương.

Cô dạy chúng em biết quý thời gian, trọng chữ tín, biết giữ lòng trong sạch… để ngẩng cao đầu với bạn bè.

Chúng em biết… rồi đây…

Cuộc đời cô sẽ tiếp tục đưa bao nguời qua dòng sông tri thức.

Dòng sông vẫn cứ êm trôi, cô giáo em vẫn luôn vững tay chèo và hết lòng vì thế hệ trẻ. Bao nhiêu người khách đã sang sông? Bao nhiêu khát vọng đã vào bờ? Bao nhiêu ước mơ thành sự thực? Có mấy ai sang bờ biết ngoái đầu nhìn lại cô ơi…

Nhớ thanks you nha

Top Bottom