[ văn 7 ] giup em bai van bieu cam cay phuong voi

T

taitutungtien

bạn có thể tham khảo ở đây
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=188465
Phượng:

MB: Sáng nay, tôi tới lớp sớm hơn mọi ngày. Chân nhảy chân sáo vui tới trường. Vừa bước tới cổng trường, bác phượng vĩ dung dinh cành lá như chào đón tôi. Tôi reo lên mừng rỡ :"Cháu chào bác phượng ạ sao hôm nay trông bác tuyệt vậy!". Tôi tự nhủ chẳng biết bác phượng đứng đó từ bao giờ. Chắc cũng phải lâu lắm rồi, chỉ biết đến hôm nay bác vẫn vô cùng trẻ đẹp.

TB: Nhìn từ xa, bác khoác trên mình chiếc áo đỏ rực lộng lẫy. Tán tròn như chiếc ô khổng lồ. Lại gần, bác vẫn vô cùng trẻ trung và dồi dào sinh lực. Nhìn nước da trắng xám căng đầy nhựa sống và muôn ngàn cánh tay vươn dài tỏa rộng phủ mát cả một khoảng sân trường cũng đủ biết bác vẫn còn đang sung sức . Mầu xanh của lá, mầu đỏ của hoa tạo nên một vầng sắc kì ảo. Năm cánh hoa đỏ thắm mềm mại như một nét hoa văn ôm vong lấy nhụy nhìn chẳng khăc nào muôn ngàn con bướm thắm đậu khít nhau.

Giờ đứng chiêm ngưỡng vẻ đẹp kiêu sa của bác cùng bác tận hưởng bầu không khí trong lành của buổi sáng bình minh tuyệt diệu lòng tôi thấy xốn sang khó tả. Còn bác vẫn vui đùa với gió mát hương trời, thỉnh thoảng lại buông rơi những cánh phượng sắp tàn chao liệng trong làn gió chướng. Kìa những giọt sương sớm còn đọng trên đầu nhụy long lanh dưới ánh mặt trời. Càng trông càng đẹp, một vẻ đẹp hồn nhiên như tuổi học trò vậy.

Bác phượng ơi, ai đã đặt bác ở đây, giữa cái sân trường lộng gió này để ngày ngày chúng cháu tụ tập về đây vui đùa không biết chán, những trò chơi tinh nghịch của tuổi học trò. Bác còn nhớ không bác? Câu chuyện năm ngoái ấy! Chấu vẫn còn nhớ như mới hôm qua. Cứ nghĩ đến hình anh nằm sõng soài của Nam là cháu lại bàng hoàng sợ hãi. Nhưng cháu hiểu học trò là như vậy phải không bác? Bác có dồng ý với cháu không? Bác phượng như hiểu được lòng tôi chao liệng những cánh hoa tươi thắm như muốn chia sẻ cùng tôi :"Cháu cảm ơn bác, bác là loài hoa gần gũi, thủy trung mà chúng cháu yêu quý nhất. Bỗng một hồi trống vang lên, cắt ngang dòng suy nghĩ của tôi.

KB:Chào bác phượng nhé, tôi đi vào lớp mà lòng vẫn sao xuyến làm sao! Tôi thầm cảm ơn ông trời đã ban tặng cho chúng tôi một loài hoa đẹp - hoa học trò. Tôi mong bác mãi đi cùng năm tháng để tô thêm vẻ đẹp cho mái truòng thân yêu này.

bài làm 2
Hôm qua còn lấm tấm
Chen lẫn màu lá xanh
Sáng nay bừng lửa thẫm
Rừng rực cháy trên cành.
Đó là hình ảnh hành phượng vĩ dưới sân trường em ào một ngày hè tươi sáng. Và có lẽ đây là loài cây gắn bó với em nhiều nhất.
Hàng phượng vĩ không biết trồng từ bao giờ ? Bao nhiêu tuổi ? Em đoán rằng hàng cây có từ lâu lắm. Những gốc cây khá to, hai cánh tay người lớn ôm mới xuể. Tán lá xum xuê, một màu xanh thẫm. Những chiếc lá già dang rộng bàn tay đón nắng. Đứng trên tầng hai của đầu dãy phòng học nhìn xuống sân trong hàng cây rõ hẳn. Những tán lá như chiếc ô to tiếp nối che mát cả sân trường. Cành phượng uyển chuyển, lung linh những chùm hoa đỏ thắm. Mỗi bông hoa như ngọn đèn đỏ rực thắp trong lùm cây xanh thẫm. Nhưng phượng ở đây không chỉ một đóa, không chỉ một cành mà phượng nở hàng loạt tạo nên một khoảng trời rực đỏ, một khoảng không gian chỉ mỗi màu hoa phượng. Gặp làn gió nhẹ thoảng qua, hoa phương lắc lư như đàn bướm đỏ rập rờn trong vòm lá xanh mơn mởn. Thỉnh thoảng,những đóa hoa lìa cành ngập ngừng bay dưới gốc sân trường. Trên cành cây cao, chim chóc đua nhau chuyền cành, hình như chúng cũng ngợp mắt trước màu hoa phượng. Những chú ve ẩn trong vòm lá kêu ra rả như muốn nói với chúng em rằng: Hè đến rồi, hè đến rồi đấy các bạn ạ!! Lúc ấy lòng em thật bâng khuâng. Có lúc em thầm hỏi: Hàng cây ơi! Các bạn có từ bao giờ mà nay đẹp đến thế? Hoa khẽ gật gù những chiếc râu nhỏ mang theo bao túi phấn, rồi chúng thầm thì trò chuyện cùng em. Phượng vẫn nở, ve vẫn cứ kêu suốt cả ngày hè. Tiếng ve kêu rộn rã như dàn đồng ca mùa hạ.
Hình ảnh hàng phượng vĩ và tiếng ve kêu đã giúp cho em thêm yêu mái trường, thầy cô, bạn bè. Tuy được nghỉ hè, vui thú trên quê hương nhưng em vẫn nhớ mãi hàng cây dưới sân trường. Nơi đó có biết bao nhiêu kỉ niệm thời ấu thơ. Rồi đây, chúng em sẽ lên lớp mới, học trường mới, sẽ xa mái trường cùng hàng cây phượng vĩ thân yêu. Nhưng tất cả sẽ còn mái đối với chúng em, còn mãi với bao thế hệ, chia sẽ ngoọtbui2 những ngày mới tươi thắm!

--------nguon net

Last edited by a moderator:
U

uocmovahoaibao

Em tham khảo thêm tại đây:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=188465
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=173987&page=2
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=124181
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=66932
https://www.google.com.vn/#hl=vi&gs_...w=1024&bih=629
Bài làm 1:
MB : “Những chiếc giỏ xe chở đầy hoa phượng, em chở mùa hè của tôi đi đâu” Câu hát của nhà thơ Xuân Diệu đã làm tui nhớ đến sự đẹp đẽ, mạnh mẽ của hoa phượng.Tôi yêu loài hoa biểu tượng cho tâm hồn của mỗi
người học trò chúng tôi.
TB:Nhắc đến hoa phượng, ta không thể quên được một màu đỏ rực rỡ của nó-một màu đỏ nhờ sự tinh khiết của gió, nắng, nóng của thiên nhiên vào mùa hạ.Đài hoa ôm lấy bông như một người mẹ che chở cho con thân
yêu của mình. Bên trong lớp đài
hoa là cánh, cánh hoa phượng đỏ, mỏng manh nhưng chính nó đã tạo nên vẻ đẹp tươi xinh cho mỗi bông hoa phượng. Trong lòng hoa là nhuỵ đỏ, chứa mật và phấn, mật hoa cho những chú
ông bé nhỏ, chăm chỉ tới hút.
Vào khoảng giữa tháng năm,tiếng ve sầu kêu râm ran,
liên miên trên những tán lá
phượng vĩ, báo hiệu mùa hè tới, thôi thúc học trò chúng tôi phải chuyên tâm học hành đạt được những kết quả cao trong học tập. Những buổi trưa hè nắng nóng, những giờ ra chơi oi bức vì nô đùa, phượng như một cái ô che mát cho chúng tôi. Đứng dưới cây phượng, nhìn lên bầu trời dường như ta không thể nhìn thấy những gợn mây trong xanh mà chỉ thấy trong những tán lá phượng xum xuê một màu xanh và lốm đốm nhiều một màu đỏ của hoa phượng. Tia nắng vàng xuyên qua tán lá và để lại bóng hình của hoa phượng dưới
mặt đất.
Vào đầu tháng sáu, lũ học trò chúng tôi vui vẻ, sửa soạn về nhà, sung sướng đón chào một mùa hè thú vị. Nhưng không ít tiếng khóc sụt sùi phải xa mái trường,xa thầy cô,xa ban bè và xa những kỉ niệm dưới ngôi trường thân yêu ,dưới gốc phượng bơ vơ giữa sân trường,bơ vơ giữa biển nắng vàng. Hoa phượng buồn khi phải xa học trò, thỉnh thoảng có những con gió nhẹ thổi qua, lại
một cơn hoa rụng… Ba tháng hè
trôi qua đằng đẵng, không một tiếng cười nói, không tiếng
trống, phượng trống vắng.
Phượng vẫn thả những cánh son đỏ xuống sân trường,
phượng vẫn đếm từng giây
từng phút khi xa học sinh. Ba tháng hè trôi qua, ngày mai đã là ngày khai giảng, phượng mong nhớ, chờ đợi để đc gặp lại các bạn học sinh. Những học sinh cũ đến thăm trường, họ rỏ những giọt lệ bé nhỏ. Những
giọt lệ ấy chứa đầy sự nhớ
thương mái trường, thầy cô, nhớ bạn bè, nhớ những kỷ niệm thân thương dưới gốc phượng và nhớ phượng…Trong tâm hồn họ chứa đầy kỷ niệm, chứa một màu đỏ thân thương của hoa phượng. Hoa phượng đón chào
các bạn cũ và vui vẻ chờ đợi
gương mặt mới của trường. Đâu đâu cũng có tiếng cười nói vui vẻ, hoa phượng mừng rỡ, hoa phượng khóc nhưng là tiếng khóc chứa đầy niềm vui, nỗi buồn của phượng đã được chia sẻ phần nào. Giữa mùa thu, hoa
phượng đã tàn, những chiếc lá
vàng úa rụng đầy dưới sân trường. Học sinh buồn, không được nghe thấy, nhìn thấy và ngắm hoa phượng nhiều. Hoa phượng chỉ nở vào mùa hè thì
biết cho ai ngắm?
KT:Hoa phượng như một người bạn vô hình, để lại những kỷ niệm thời áo trắng. Tôi yêu hoa phượng- hoa học trò thân thương
Bài làm 2:
Không biết tự bao giờ, cứ mỗi khi nhắc đến ngôi trường thì người Việt Nam ta lại nói đến cây phượng vĩ. Và cũng không biết tự bao giờ, khi nói đến cây phượng vĩ thì chúng ta lại nhớ đến quãng thời gian nhiều kỷ niệm của tuổi học trò. Cây phượng, hoa phượng, tán phượng, gốc phượng đã đi vào thơ ca như những chuổi ngày đẹp nhất của tuổi học trò.
Sân trường em cũng như bao sân trường khác, quanh gốc phượng luôn là nơi tụ tập đông đúc của học sinh vào giờ ra chơi. Gốc phượng to xù xì, những nhánh rể dài nổi lên mặt sân và vươn ra xa như bám sâu, bám chặt vào đất để giữ lấy thân mẹ cho thật vững chải trước bão giông.
Hè đang đến, những lá phượng li ti đang màu xanh ngát bổng chuyển vàng nhạt rồi vàng sậm, bổng chốc gieo mình xuống đất mỗi khi có cơn gió mạnh thổi qua. Từng lớp, từng lớp lá phượng rơi được ngọn gió mát vô tình tung lên xoay tít trên trời xanh để lại trên cây những tàu lá chỉ còn trơ trọi phần khung đang đung đưa trên cành. Và lác đác trên những nhánh cây khô xám, bổng mọc ra những nụ nhỏ màu xanh biếc. Một ngày, hai ngày rồi ba ngày, những nụ xanh biếc ấy bổng hé một màu hồng hồng, đỏ đỏ như những đôi môi chợt mỉm cười với từng đàn, từng đàn ong bướm đang nô nức kéo về để tận hưởng hương thơm của hoa phượng.

Bài làm 3:
Phượng không thơm, phượng chưa hẳn đã là đẹp, nhưng phượng đỏ và phượng nhiều, phượng có một linh hồn sắc sảo mênh mang. Phượng không phải là một đoá, không phải vài cành; phượng đây là cả một loạt, cả một vùng, cả một góc trời đỏ rực.... Màu hoa phượng chói lói như sắc máu người.... Nhưng hoa càng đỏ, lá lại càng xanh. Vừa buồn mà lại vừa vui, mới thực là nỗi niềm bông phượng. Một làn gió hẩy tới; từng đợt sóng rào rào trên biển hoa.... Người ta trồng phượng ngoài thành và trong thành; và người ta hay trồng phượng trong các sân trường... Nhưng dù trồng ở đâu, cũng chỉ có bọn học sinh hiểu hoa phượng nhất. Hoa phượng là hoa-học-trò. Còn ai quen với phượng cho bằng bọn cắp sách đến trường một ngày hai buổi ! Còn ai có linh hồn tươi thắm để quan hoài cùng với phượng thắm tươi ?”
_______
Chúc bạn học tốt! :)
Nguồn: net

C

cobekeomap

MÌNH GIÚP BẠN PHẦN MỞ BÁI VÀ KẾT BÀI. NHỚ CÁM ƠN MÌNH ĐÓ

MB: "Nhũng chiếc giỏ xe chở đầy hoa phượng, em chở mùa hè của tôi đi đâu......." mỗi lần được nghe những câu hát ấy lòng tôi lại bồi hồi nhớ về những kỉ niệm dưới mái trường tiểu học thân yêu bên những hàng phượng già nhưng tràn đầy sức sống.

KB Có thể phượng sẽ cư rơi sẽ đưa mình theo làn gió về một miền xa thẳm nhưng nó sẽ còn mãi trong tôi còn mãi trong trái tim non nớt này màu phượng thắm tràn đầy hi vọng.

::M_nhoc2_16::M_nhoc2_16::Mfoyourinfo:

Không sử dụng ngôn ngữ teen + chỉ sử dụng tối đa 3 kí tự biểu cảm bạn nhé!
p/s: đã sửa

Top Bottom