[Văn 7] Bài Tập làm văn số 1

V

viet_anh128

D 1 ::Miêu tả cảnh đẹp mà em đã gặp trong mấy tháng hè
Đề 2;:miêu tả chân dung người bạn em

3

321zaq

Văn - Miêu tả cảnh đẹp

Những tháng hè vừa qua, em đã có dịp tham quan cảnh đẹp. Đó chính là Vịnh Hạ Long - một danh lam thắng cảnh nổi tiếng ở nước ta , nơi đã quyến rũ rất nhiều du khách trong và ngoài nước.
Dọc theo con tàu từ Hải Phòngđến Móng Cái ta sẽ thấy hiên lên trước mắt một bức tranh tuyệt mỹ : Trên một diện tích đất rộng của mặt nước phẳng lặng trải đều những dãy núi đá với kích thước và hình dảngát khác nhau. Ta cảm thấy cảnh tượng kì lạ này do cây bút thần của một hoạ sĩ thiên tài tạo ra. Tàu tiếp tục luồn lách giữa những đảo đá nhỏ. Tuỳ theo từng vị trí gần xa , có mỏm giống như cái tháp chóp nhọn mọc vút lên cao từ chiều sâu đáy biển, những mỏm đá khác giống như cánh buồm rộng lớn của những chiếc buồm đánh cá.....Càng đi sâu hơn nữa vào vịnh, ta càng thấy vịnh đa dạng, phong phú, càng thấy màu sắc của người hạo sĩ vĩ đại và thiên nhiên lộng lẫy hơn.
Sức hấp dãn và vẻ đẹp kì diệu của Hạ Long đã khiến cho nơi đây quanh năm là điểm hội tụ của khách du lịch , đạc biệt là khách du lịch nước ngoài. Mọi người đến đây tham quan, nghỉ ngơi, tắm biển.....Ai cũng cảm thấy khoan khoái, hài lòng trước vẻ đẹp của kì quan thứ 8 trên thế giới này.
Tớ chỉ viết mở bài, kết bài và một đoạn thân bài còn lại bạn tự viết nhe!
Nhớ cảm ơn tớ nhé! :khi (24)::khi (151)::M063::M030:

U

uocmobenho_ad

nếu như tả cảnh biển thì có thể sử dụng các gợi ý sau:
-khí trời se se lạnh ,gió khẽ lay động hàng dương để lộ những giọt sương đêm còn đọng trên lá.
-phía đông ,mặt trời tròn xoe ,ửng hồng đang từ nhô lêntoar ánh sáng láp lánh hình rẻ quạt nhiều màu sắc rực rỡ chiếu xuống mặt biển làm mặt nước sóng sánh như dát vàng
-trng ánh sáng rực rỡ của buổi bình minh ,trên biển xuất hiện những cánh buồm nâu trông giống như những con buớm bay lượn giữa trời xanh.

N

ngovietthang

Vào dịp nghỉ hè , tôi được đi Nha Trang chơi cùng gia đình . Khi dến nơi thì trờI đã tốI mẹ bảo phảI ngủ sớm dể ngày may có sức đi chơi . Mẹ gọI tôi dậy rất sớm . Khi ra dến biên tôi nghe tiếng sóng rì rào giống như một khúc khạc tươi vui . Một ngọn gió lạnh thoảng qua làm cho những cây dừa đung đưa .Sóng vẫn vỗ ào ào không gớt trờI dất vẫn yên tỉnh .
Một vệt hồng xuất hiện lên ở phía chân trờI, lớn dần cho tớI khi rảI thành một con đường hồng thắm , rạng rơ từ đó đến chô chúng tôi .Mặt biên thì óng ánh màu hồng nhạt .
Và phía chân trờI mặt trờI xuất hiện .Những tia nắng choi chan bắt đầu trảI khắp mọI nơi . Càng lên cao thì mặt trờI dần dần mất đi màu hồng mà xuất hiên màu đỏ chói chan.Mặt biên chói chan nhìn đến đau mắt.
Trích từ: www.VanMau.Com
Biên thức dậy hòan toàn càng lúc sóng càng vỗ mạnh .Những con thuyên sao khi ra khơi bây giờ đã về . Kia một con sóng bỗng phóng cao lên , hăn hái tiến nhanh vào bờ .Những con sóng cứ chồm lên nhau mà lao vào bờ ,bọt nước trắng xoá cùng nhưng tiếng rì rào sôi động .
Trích từ: www.VanMau.Com
Trong khi biên đang cuồn nhiệt nhảy múa. Thì nhừng nguờI đi tắm biển sớm đã tập trung khá đông. Ngưòi ta tràn xuống biên và kêu lên khi thây một con sóng lớn nhảy qua đầu . Thỉnh thoang có những đứa bé bị sặc nước .Đằng kia nhưng đứa trẻ lún túng e dè trước những cơn sóng của biển, có lẽ đây là lần đầu chúng được ba mẹ cho đi chơi biển. bên cạnh đó cũng có nhưng đứa rất háo động bày đủ mọI trò chơi . Em đã nhanh chóng làm quen được vớI rất nhiều bạn và cùng bạn xây lâu đài cát. Nước mặt biên dầy những màu sắc .Trên bờ cát những con còng bé tí đang chạy lăng xăng . Người tắm biển đông dần .Quanh chỗ tôi đứng có rất nhiều đun cát nhỏ .Môĩ khi sóng rào làm nó tang biến , thì ra đây là công trình của các chú dã tràng . “Dã tràng xe cát biển đông ” câu ca dao này đã nghe rất niều lần nhưng bây giờ mớI được trảI niệm .Không biết tạI sao con đã tràng lạI làm nhưng công việc vô ích đó thế nhỉ. Nhưng nhưng chú dã tràng ấy đã đem đến những niềm vui thú vị cho những đứa trẻ như chúng em Bây giờ,mặt trờI đã dần lên cao trên đỉnh đầu những tia nắng chói chang đang dần lấn áp ánh nắng ấm áp của buổI sớm mai . lúc này cũng là lúc cả gia đình tôi phảI trờI khỏI biển để về khách sạn ăn trưa .Đây cũng là buổI tắm biên cuốI cùng trong kì nghỉ này .

V

viet_anh128

Xin lỗi bạn mình viết sai đề rùi
Đề là :tả lại cảnh khai truờng của em

D

donghxh

Vào dịp nghỉ hè , tôi được đi Nha Trang chơi cùng gia đình . Khi dến nơi thì trờI đã tốI mẹ bảo phảI ngủ sớm dể ngày may có sức đi chơi . Mẹ gọI tôi dậy rất sớm . Khi ra dến biên tôi nghe tiếng sóng rì rào giống như một khúc khạc tươi vui . Một ngọn gió lạnh thoảng qua làm cho những cây dừa đung đưa .Sóng vẫn vỗ ào ào không gớt trờI dất vẫn yên tỉnh .
Một vệt hồng xuất hiện lên ở phía chân trờI, lớn dần cho tớI khi rảI thành một con đường hồng thắm , rạng rơ từ đó đến chô chúng tôi .Mặt biên thì óng ánh màu hồng nhạt .
Và phía chân trờI mặt trờI xuất hiện .Những tia nắng choi chan bắt đầu trảI khắp mọI nơi . Càng lên cao thì mặt trờI dần dần mất đi màu hồng mà xuất hiên màu đỏ chói chan.Mặt biên chói chan nhìn đến đau mắt.
Biên thức dậy hòan toàn càng lúc sóng càng vỗ mạnh .Những con thuyên sao khi ra khơi bây giờ đã về . Kia một con sóng bỗng phóng cao lên , hăn hái tiến nhanh vào bờ .Những con sóng cứ chồm lên nhau mà lao vào bờ ,bọt nước trắng xoá cùng nhưng tiếng rì rào sôi động .
Trong khi biên đang cuồn nhiệt nhảy múa. Thì nhừng nguờI đi tắm biển sớm đã tập trung khá đông. Ngưòi ta tràn xuống biên và kêu lên khi thây một con sóng lớn nhảy qua đầu . Thỉnh thoang có những đứa bé bị sặc nước .Đằng kia nhưng đứa trẻ lún túng e dè trước những cơn sóng của biển, có lẽ đây là lần đầu chúng được ba mẹ cho đi chơi biển. bên cạnh đó cũng có nhưng đứa rất háo động bày đủ mọI trò chơi . Em đã nhanh chóng làm quen được vớI rất nhiều bạn và cùng bạn xây lâu đài cát. Nước mặt biên dầy những màu sắc .Trên bờ cát những con còng bé tí đang chạy lăng xăng . Người tắm biển đông dần .Quanh chỗ tôi đứng có rất nhiều đun cát nhỏ .Môĩ khi sóng rào làm nó tang biến , thì ra đây là công trình của các chú dã tràng . “Dã tràng xe cát biển đông ” câu ca dao này đã nghe rất niều lần nhưng bây giờ mớI được trảI niệm .Không biết tạI sao con đã tràng lạI làm nhưng công việc vô ích đó thế nhỉ. Nhưng nhưng chú dã tràng ấy đã đem đến những niềm vui thú vị cho những đứa trẻ như chúng em.
Bây giờ,mặt trờI đã dần lên cao trên đỉnh đầu những tia nắng chói chang đang dần lấn áp ánh nắng ấm áp của buổI sớm mai . lúc này cũng là lúc cả gia đình tôi phảI trờI khỏI biển để về khách sạn ăn trưa .Đây cũng là buổI tắm biên cuốI cùng trong kì nghỉ này .

C

co_nang_buong_binh2612

moi nguoi giup em voi !

moi nguoi giup em voi nam nay em phai chon 1 trong 3 de:
1.hay ke lai 1 viec em da lo gay ra khien bo me phien long.
2.mieu ta canh dep ma em da gap trong ky nghi he vua qua.
3.ke lai noi dung cau chuyen duoc ghi trong mot bai tho co tinh chat tu su theo nhung ngoi ke khac nhau.
moi nguoi giup em nha.

Thanks
---chú ý viết tiếng việt có dấu-----

Last edited by a moderator:
M

mitmat1998

bài kết nè :: chúng tôi ăn trưa xong liền lên phòng chuẩn bị đồ đặc tôi đứng ra ban công để hứng gjó biển lần cuối. Gió mát lạnh làm chho tôi có cảm giác như được giải toả hết tất cả những âu lo mệt nhọc. Từ trong phòng tiếng bố tôi vọng ra dj thôi con . Ngồi trên ô tô của bố tooi hơi tiếc nuối nhìn về phía biển .Nhưng tôi chắc chắn rằng một ngày nào đó tôi sẽ lại được về đây để ngâm mình trong dòng nước xanh ngắt thôi! Tôi yêu Nha Trang

H

hanatokobato

Mình cũng đang làm đề giống bạn Co Nang Buong Binh đây. Bạn học trường nào vậy? Mở bài nè:
Tối qua em có xem chương trình kể chuyện thiếu nhi nói về lòng trung thực. Vừa xem em vừa cảm thấy xấu hổ khi nhớ lại hai năm về trước đã lỡ nói dối khiến ba mẹ phải buồn lòng. Đó là việc em đã làm vỡ bình hoa cổ mà ba rất quý. Đầu đuôi câu chuyện là thế này:
Góp ý cho mình nha mấy bạn!
Bạn nào có bài tả biển hay hay cho mình tham khảo. Thanks :)

T

tieuhoalong_102_galucsi

các bạn làm văn cũng hay đoá
có chi qua làm văn 7 cái pic do mình làm coá chi tham khảo và đánh giá hộ nha
với lại bạn nào mà đã học lứop 8 thì qua các văn bản truyện pic của tớ tham khảo và đánh gia nha
xin chân thành cám ơn
mình xin chân thành cám ơn

H

hanatokobato

Các bạn giúp mình nhé ngày mai mình nộp rùi !
Đề là hãy tả cảnh đẹp được gặp vào dịp nghỉ hè ( mình đang tìm kiếm để tả cảnh biể Vũng Tàu ).

V

vipandkute

giúp tôi bài văn này :( chợ giúp nhé:
Viết bài vặn biểu cảm thầy cô giáo.
Ai giúp xin cảm ơn:):):khi (197)::khi (24)::khi (65)::khi (65)::khi (107)::khi (107)::khi (83)::khi (136)::khi (72)::khi (62):

R

rinkirigimine

mình trợ giúp các bạn một tay nha

\Rightarrow thầy cô giáo là những người đưa thế hệ học sinh cập bến tương lai
dựa vào câu ấy mà nêu cảm nghĩ về thầy cô nha hehe mình hông thể viết hộ đc đâu nha

T

tthuyduong88

Trong lớp tôi có 42 bạn. Bạn nào cũng đáng yêu, nhưng tôi thích nhất bạn Vân Anh
Vân Anh năm nay vừa tròn 13 tuổi. Vóc dáng bạn nhỏ nhắn, đáng yêu. Dáng đi nhanh nhẹn. Mái tóc dài buột cao gọn gàng. Bạn có khuôn mặt trái xoan, đôi mắt sáng và long lanh. Có lẽ đấy là điểm mà tôi thích nhất trên gương mặt của bạn ấy và trên đôi mắt đen láy ấy gợi lên nét thông minh khó tả. Bạn luôn ăn mặc giản dị, áo sơ mi quần tây xanh. Chiếc khăn quàng đỏ xinh xinh luôn nỗi bật trên cổ áo của bạn. Tính tình bạn vui vẻ, hoạt bát. Vân Anh học rất chăm. Bạn học giỏi đều các môn nhưng đặc biệt là môn Văn. Trong lớp, khi cô giảng bài, bạn chăm chú lắng nghe. Về nhà bạn làm lại ngay. Người ta nói: "Học đi đôi với hành" là vậy. Ở lớp, Vân Anh được chọn làm lớp trưởng. Đôi lúc kiểm bài đầu giờ, có bạn nào không thuộc bài, không soạn bài hay đùa giỡn thì bạn nhẹ nhàng nhắc nhỡ. Vân Anh luôn giúp đỡ các bạn học yếu .Khi thì giải bài tập khó, lúc thì hướng dẫn trả lời câu hỏi,...để tất cả các bạn trong lớp đều tiến bộ.
Tôi rất mến Vân Anh. Bạn là tấm gương tốt để tôi noi theo. Tôi tự hứa sẽ cố gắng học tập thật tốt để xứng đáng là bạn thân của Vân Anh.

Last edited by a moderator:
Top Bottom