[văn 12]nghị luận văn học về Tố Hữu

J

jun11791

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp mình giới hạn phạm vi đề văn nghị luận sau đây nhé, có lẽ là trọng tâm nên đánh vào bài Việt Bắc ?

Anh (chị) hiểu thế nào về nhận định của nhà thơ Xuân Diệu: “Tố Hữu đã đưa thơ chính trị lên đến một trình độ là thơ rất đỗi trữ tình”.

C

conu

Trước hết, ta cần nhận thấy Tố Hữu ko đơn thuần chỉ là 1 nhà thơ, mà ông còn là 1 chiến sĩ Cách mạng.
Thơ ong nhằm mục đích là phục vụ cho công cuộc đấu tranh cách mạng, tuyên truyền CM, cho những nhiệm vụ chính trị của đất nước. Nên đa phần, nội dung phản ánh trong thơ Tố Hữu ko đi vào những vấn đề cá nhân, mà hay đè cập tới cái tôi công dân, những vấn đề lớn lao của cả 1 dân tộc.
Thường như vậy, thơ dễ khô khan và khó tiếp nhận với đại bộ phận độc giả.
Tuy vậy, thực tế đã cm điều ngược lại, thơ Tố Hữu đã đi vào lòng quần chúng nhân dân, tìm được tiếng nói đòng cảm của bao thế hệ người đọc. Điều này chính bởi việc Tố Hữu đã thổi vào trong thơ chính trị của mình 1 tiếng nói, màu sắc trữ tình với những cung bậc cảm xúc, tình cảm mang tính cụ thể, trực tiếp, cảm tính của cái tôi cá thể nhưng là cái tôi ở giữa muôn người, trong lòng cuộc đấu tranh CM, 1 giọng thơ đượm màu dân tộc, phảng phất phong vị quen thuộc của ca dao dân ca, những câu hát điệu hò....
Thơ Tố Hữu khai thác chủ yếu cảm hứng từ đời sống chính trị của đất nước, từ hoạt động cách mạng và tình cảm chính trị của bản thân tác giả. Nội dung trữ tình chính trị còn thể hiện rõ ở lẽ sống lớn, tình cảm lớn, niềm vui lớn của con người Cách mạng, cuộc sống cách mạng. Những điều lớn lao được tác giả chuyển tải thật dung dị, gần gũi bằng 1 tình cảm chân thành và sâu sắc, dễ đi vào lòng người, đó là thành công của Tố Hữu ở 1 thể loại thơ tương đối khó thể hiện và dễ bij khô và trở nên "đao to búa lớn".

J

jun11791

em nghĩ với đề văn này, ko thể nói suông dc, mà còn phải dẫn chứng trg các tp của ông nữa. Nhg nếu thế thì bài này có dài quá ko so với 1 câu 2đ ? Hay chỉ phân tích, giải thích câu nói trên của Xuân Diệu theo ý nghĩ của mình ???

H

hunganhqn

Nếu đây là câu 2 điểm thì mình nghĩ bạn chỉ cần trình bày, phân tích một chút nét phong cách tiêu biểu nhất của Tố Hữu: Thơ TH là thơ trữ tình - chính trị. Đương nhiên để bài viết thuyết phục, sinh động thì nên có minh họa, nhưng chỉ nên dừng lại ở nhận định khái quát. Bạn nên nhớ nó chỉ có 2 điểm, đâu có nhiều thời gian để "đong đưa"?

N

nguyetnga91

vi du la:
" Em la ai? Co gai hay nang tien
Thit da em la sat hay la dong..." ( chi Tran Thi Ly)
- "Gian nan doi van ca vang nui deo"
- "Den pha bat sang nhu ngay mai len"

N

nguyetnga91

I-MB: To Huu la nha tho cua li tuong cong san,nha tho cach mạng. Con duong tho To Huu gan lien voi con duong CM...
III-KB:
- Nhan dinh cua Xuan Dieu da khang dinh va ton vinh vai tro tho To Huu
-Ai noi rang tho chi la tho? Lam tho la de quay tro lai cuoc doi, phuc vu cuoc song cach mang -> Cm= bai Viet Bac

Top Bottom