Chào mừng bạn đến với HMForum. Vui lòng đăng ký để sử dụng nhiều chức năng hơn!

Tri Ân Thầy Cô

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi quansuquatmo, 16 Tháng mười 2009.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 99,569

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. quansuquatmo

quansuquatmo Guest

Đặt chỗ PEN 2017 - Cập nhật theo mọi thay đổi của kỳ thi THPT QG

Phương án thi năm 2017 sẽ không thay đổi

[MUSIC]<object width="300" height="270"><param name="movie" value="http://www.nhaccuatui.com/m/wcN1H8alN7" /><param name="quality" value="high" /><param name="wmode" value="transparent" /><embed src="http://www.nhaccuatui.com/m/wcN1H8alN7" quality="high" wmode="transparent" type="application/x-shockwave-flash" width="300" height="270"></embed></object>[/MUSIC]​

...Bỗng…lộp độp…Mưa.
    Những giọt nước thi nhau từ từ rồi vội vàng rơi xuống! Những cơn mưa bất ngờ khiến con người ta bất chợt lặng im, lặng im để nghe tiếng mưa, lặng im để nghe tiếng hơi thở của đất, trời, lặng im để ai đó nghe thời gian trôi… Ô hay! vậy ra thời gian cũng trôi thành tiếng ư? Phải chăng thời gian cũng biết kết thành giọt rồi trôi thành dòng, như những hạt mưa nhỏ bé biết nắm tay cùng nhau rơi xuống? Ừ, có lẽ thời gian cũng có khả năng ấy nhỉ? Ngày qua ngày, thời gian trôi đi âm thầm, lặng lẽ, dứt khoát không một chút đắn đo ,do dự. Bản chất của thời gian là thế đấy, cái bản chất khiến con người ta lúc vui, lúc hạnh phúc, hồi hộp, hân hoan, chờ đón một điều gì đó mới lạ, khi lại mang đến cho con người ta nỗi sợ hãi, hụt hẫng, hay hối tiếc về những gì đã qua... có ai biết cách định nghĩa về thời gian không nhỉ? Khó lắm!!! Nhưng, có lẽ có người có thể hiểu được cái bản chất thời gian đấy! những con người ấy, họ biết dùng thời gian của mình để đem lại niềm vui, niềm hi vong nơi người khác., họ biết "nắm" dòng chảy của thời gian, họ cảm nhận rõ thời gian trôi ra sao và khó tính như thế nào? Khi mỗi ngày họ vẫn luôn dõi theo sự lớn lên , sự trưởng thành của bao người. Họ quan sát được cái vô hình của thời gian trong sự lớn lên từng ngày của những đứa con không phải do chính họ sinh ra. Những con người ấy mang trong mình một sự ngiêp cao cả_ trồng người, họ chính là những người mà chúng ta vẫn luôn gọi với một lòng kính trọng và tri ân, hai tiếng rất đỗi thân thương quen thuộc_ thầy cô.

"Con đò mộc mái đầu sương
    Mãi theo ta khắp muôn phương vạn ngày,
    Khúc sông ấy vẫn còn đây,
    Thầy đưa tiếp những đò đầy sang sông."​

Thời gian vẫn cứ trôi, những trang giáo án vẫn miệt mài trong đêm, không gian lặng lẽ, chỉ còn lại tiếng lật sách, bút viết, tiếng gió thỗi thoảng qua mang chút se lạnh của màn đêm, tiếng lạch cạch của kim đồng hồ... và rồi , tiếng chuông điểm khoảnh khắc 12 giờ, có lẽ chính lúc này , những con người lái đò vĩ đại ấy đã cảm nhận rõ nét nhất về thời gian. Thời gian nhìn dáng ngồi soạn bài của thầy cô, mà đi qua lạng lẽ, vô tình, đệ lại dấu ấn trên mài tóc thầy, đôi mắt cô. Ôi! Thời gian lặng lẽ mà sao vô tỉnh đến thế? ... Công ơn lớn lao của thầy cô, chúng con không biết phải đền đáp như thế nào? Chúng con biết, nhiều lúc đã làm thầy cô buồn lòng , không vui, chúng con xin hứa sẽ cố gắng học tập hơn nữa để có thể phần nào bù đắp những lỗi lầm của mình. Cuúng con biết, thầy cô đã phải vất vả như thế nào khi lái một con đò, bao nhiêu sóng, bao nhiêu gió, thầy cô vẫn một lòng vì chúng con, che chở, dìu dắt chúng con. Những lú chúng con chùn bước, bàn tay ấm áp của thầy cô lại nâng đỡ nhẹ nhàng. Những lúc như bất lực, giọng nói truyền cảm lại đến với chung con, cho chúng ocn thêm nghị lực. Thầy ơi, cô ơi, ngàn lần chúng con cảm ơn người! Chúng con sẽ cố gắng lắng nghe tiếng thời gian, nắm thật chặt trong tay dòng thời gian của mình,để có thể bước đến bến bờ thành công như niềm hi vong mà thây cô dành cho chúng con. Đất nước cho chúng conmột quê hương để thương, để nhớ. cha mẹ cho chúng con một hình hài, dáng dấp để sống và học tâp. Thầy cô cho chúng con một nền tảng vững chắc bước vào đời. Nhân ngày 20/11 ngày Hiến Chương Nhà Giáo VIệt Nam hôm nay, chúng con xin gửi đến thầy cô lờiì chúc tốt đẹp nhất và lòng tri ân sâu sắc nhất!!!

[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/GfM4RgmPdOc&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/GfM4RgmPdOc&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/WS_1B8vcKtw&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/WS_1B8vcKtw&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]​

>>> Nhân ngày Hiến Chương Các Nhà Giáo mình xin lập topic này để các ban có thể gửi những lời chúc tốt đẹp của mình đến tất cả các thầy cô trên mọi miền Tổ Quốc và các thầy cô mà các bạn yêu mến dưới mái trường thân yêu mà chúng ta đã và đang được học.

2. quansuquatmo

quansuquatmo Guest

Nhân ngày Hiến Chương Các Nhà Giáo em xin gửi đến tất cả các thầy cô trên mọi miền của Tổ Quốc nói chung và tất cả thầy cô đang giảng dạy ở trường THPT Thái Thanh Hoà - Huyện Đầm Dơi - Tỉnh Cà Mau nói riêng lời chúc sức khoẻ và chúc thầy cô thành đạt trên mọi lĩnh vực của đời sống, đặc biệt là công việc trồng người của thầy cô ngày càng phát triển hơn.

3. meocon2x

meocon2x Guest

cảm ơn thầy cô, người đã giúp em hỉu những bước đường dời đầu tiên., những người giúp em hướng tới 1 tương lai tươi sáng và đầy hoa hồng rực thắm, nhưng cuộc đời này còn có chông gai , mặc dù vậy thầy cô, những lời dạy của thầy cô chính là động lực và vũ khí giúp em vượt qua tất cả,

]một lần nữa em xin chân thành cảm ơn thầy cô

4. truonghan_h

truonghan_h Guest

[JUSTIFY]Xin được gửi tới những "NGƯỜI LÁI ĐÒ THẦM LẶNG" một lời tri ân chân thành và đầy ý nghĩa.

Chúc cho các thầy cô sức khỏe, luôn công tác tốt và có nhiều thế hệ học trò ngoan ngoãn.

Thay mặt BQT diễn đàn Hocmai.vn gửi lời hỏi thăm và chúc các thầy cô trên mọi miền tổ quốc Việt Nam sức khỏe, vui vẻ và luôn thành công trong cuộc sống.[/JUSTIFY]

Admin truonghan!​

5. nhân ngày này, em chúc các thấy cô mạnh khỏe thanh đạt
    em cám ơn thầy cô ddã dạy bảo chăm sóc em, giúp em trở thành một HS giỏi chăm ngoan
    con cám ơn bố mẹ, bố mẹ là những người cha nguừoi mẹ của con ở nhà cũng là nguười cô nguười thấy người cô dạy con từ lớp 1
    những năm thi học sinh giỏi mẹ dạy ocn thật tận tình , nhớ dấu mẹ bận dạy con mà ko kèm dạy mấy anh chị thi HS giỏi dc mẹ xuống dạy con từ lớp duoiws mặc dù mẹ chỉ dạy cuối cấp thôi , mẹ là 1 GV viên giỏi
    con chúc tất cả thầy cô mạnh khỏe
    cám ơn thầy cô rất nhiều ạ , thầy cô đã cho em bít rất nhiều về cuộc sống này, em cám ơn thầy cô rất nhiều.

6. meocon2x

meocon2x Guest

thầy cô là những người không biết mệt mỏi, cám ơn thầy cô đã dạy dổ chugns em thành những đứa con ngoan , những công dân có ích và cuộc đời con sẽ lun có những niềm vui và kiến thức bất tận

7. thuha_148

thuha_148 Guest

Nhân ngày 20/11 em cũng gửi lời chúc đến tất cả các thầy cô giáo trên khắp thế giới. Chúc các thầy cô dồi dào sức khỏe và sẽ mãi là người chỉ huy con tàu đưa chúng em đến vs mọi miền trí thức
    Em có 1 bài thơ(tự em làm) gửi đến 1người thầy mà em rất đổi kính yêu. Giờ đây thầy đã già ko đủ sức để dạy học nhưng những lời nói của thầy luôn ở mãi trong trái tim em.
    Tuy ko hay nhưng đó là tất cả tình cảm của em đã gửi gắm. Mong mọi người tiếp nhận

NGƯỜI THẦY

Thầy vẫn thế hàng ngày bên trang sách
    Đến lớp, đến trường, đến vs những trò thương
    Em chợt nhớ những mùa kỉ niệm trước
    Cùng vs thầy vương vấn cả đời xanh.

Ngày thầy đến, chúng em ko hay biết
    Bóng dáng nhạt nhòa, thầy dạy những vần thơ
    Em ko biết hay chúng em ko nhớ
    Thầy đã gieo bao kí ức tuổi học trò.

Giờ nghĩ lại bỗng dưng em bật khóc
    Khóc về thầy thầm trách trái tim em
    Em mong nhớ kỉ niệm mùa năm ấy.
    Trang sách học trò thấm đượm nỗi nhớ mong.

Cám ơn thầy đã đến vs chúng em
    Dạy chúng em những điều tuyệt vời nhất
    Cùng chúng em vs muôn ngàn khó nhọc
    Để mở cánh cửa của trin thức loài người

Cám ơn thấy, người lặng lẽ bên em
    Đã cho em những bài học sâu sắc
    Dạy cho em thấm nỗi khổ khó nhọc
    Trưởng thành hơn và nuôi lướn tâm hồn

Cám ơn thầy đã dạy em mơ ước
    Biết ước mơ và ko từ bỏ ước mơ
    Cám ơn thầy vì mọi điều thầy dạy
    Vì em ko thể đếm hết đc thầy à!

Ngày mai sau trên giảng đường ĐH
    Những lời thầy sẽ khắc mài tim em
    Em hạnh phúc, tự hào, mong nhớ mãi
    Hình ảnh thầy xưa trên khắp mọi nẻo đường
    .​

8. Nhân ngày lễ hiến chương 20-11, em xin gửi đến các thầy cô giáo những lời chúc, lời cảm ơn chân thành nhất. Chúc các thầy cô mạnh khoẻ, hạnh phúc và công tác tốt!
    Đặc biệt những lời này em xin được gửi đến cô Lan và cô Huyên- các cô không chỉ là một người mẹ, mà còn là một người bạn tốt nhất của em, đã giúp em đứng dậy sau nhiều lần vấp ngã. Cô Huyên ơi, 20-11 này em không thể đến thăm cô, vì vậy mong cô giữ gìn sức khoẻ. Cảm ơn các cô rất nhiều....

9. [​IMG]

Nhân dịp 20 – 11 con xin gửi lời chúc đến các thầy cô trên mọi miền đất nước và đặc biệt là các thầy cô đã và đang từng dạy con đều dồi dào sức khoẻ, hạnh phúc, vui vẻ. Có nhiều và thật nhiều những học sinh chăm ngoan .

………………………Nghẹn ngào và xúc động khi con không thể về thăm cô cũ được, con xin lỗi cô và có lẽ một ngàn từ xin lỗi con cũng không nói hết thành lời…………….Vẫn mãi là học sinh hư của cô……..!!!

†_NLHQ_†

Đây là bó hoa tươi thắm con dành tặng cô nhân dịp 20-11.

10. pekute10

pekute10 Guest

Happy teacher's day.
    CẢM ƠN THẦY CÔ-NHỮNG NGƯỜI LÁI ĐÒ THẦM LẶNG

Cầm bút lên định viết một bài thơ
    Chợt nhớ ra nay là ngày nhà giáo
    Chợt xấu hổ cho những lần cao ngạo
    Thì ra con cũng giống bấy nhiêu người.

Cầm bút lên điều đầu tiên con nghĩ
    Đâu là cha, là mẹ, là thầy…
    Chỉ là những cảm xúc vu vơ, tầm thường, nhỏ nhặt…
    Biết bao giờ con lớn được,
    Thầy ơi !

Con viết về thầy, lại “phấn trắng”,”bảng đen”
    Lại “kính mến”, lại “hy sinh thầm lặng”…
    Những con chữ đều đều xếp thẳng
    Sao lại quặn lên những giả dối đến gai người .

Đã rất chiều bến xe vắng quạnh hiu
    Chuyến xe cuối cùng bắt đầu lăn bánh
    Cửa sổ xe ù ù gió mạnh
    Con đường trôi về phía chẳng là nhà…

Mơ màng nghe tiếng cũ ê a
    Thầy gần lại thành bóng hình rất thực
    Có những điều vô cùng giản dị
    Sao mãi giờ con mới nhận ra.@};-

Sửa lần cuối bởi BQT: 14 Tháng chín 2013
  11. anh_anh_1321

anh_anh_1321 Guest

20-11 này em sẽ về thăm cô, cô ạ. Em rất thương cô, cô là người đã giúp em yêu môn văn, và cô cũng quan tâm chú ý em hơn các bạn khác, giảng bài ở lớp, cô cứ nhìn chằm chằm vào em như giảng cho em nghe vậy. Em phạm lỗi, cô chỉ mắng nhẹ, rồi bỏ qua, cô còn muốn em làm lớp trưởng. Cô lúc nào cũng quan tâm, muốn em học tốt. Lúc có kết quả thi cấp 3, em đã ghé thăm cô, em tưởng cô thất vọng vì biết em rớt Quốc học, thế mà cô lại vui vẻ chúc mừng em đậu Hai bà trưng, có lẽ cô sợ em buồn, cô ko hỏi vì sao điểm môn văn của em lại thấp vậy...
    Cô à, em rất nhớ cô, lúc nào em cũng muốn về thăm cô, nhưng chỉ sợ làm phiền cô. Từ giờ, 20-11 nào em cũng sẽ về thăm cô, để cô luôn nhớ đến em cô nhé.
    Chúc cô 20-11 vui vẻ và luôn mạnh khoẻ, chúc cô đưa đc nhiều chuyến đò thành đạt. Em cám ơn cô vì tất cả những gì cô đã cho em

12. _phonglinh_

_phonglinh_ Guest

Kể về thầy cô, tôi nhớ đến nhiều tên, nhiều tuổi, nhiều gương mặt, nhiều tính cách. Có thầy cô được nhiều học sinh yêu quý, lại có thầy cô bị học sinh ghét bỏ,...

Dù là ai, tất cả những thầy cô đã đi qua đời tôi đều có một điểm chung : dó là những người đã, đang và sẽ ươm mầm ước mơ, đem tri trức tưới mát những tâm hồn...

Những điều đẹp đẽ về thầy cô chắc đã được nói hết rồi, chỉ xin một lần nữa gửi lời tri ân chân thành đến tất cả thầy cô.

13. chini106

chini106 Guest

"Em biết đấy cuộc đời nhà giáo
    Rất đơn sơ tập giáo án gối đầu
    Viên phấn trắng hướng cuộc đời bay bổng
    Mực đỏ chấm bài là máu chảy từ tim..."

14. Ngày nhà giáo VN 20/11. Em nhớ tới cô. !!!

Nhân ngày 20/11 con chúc tất cả các thầy, cô giáo trên đất nước VN những lời chúc tốt đẹp nhất. Chúc cho nghề giáo mãi là nghề cao quý nhất trong các nghề cao quý ! ^^

Qua đây, mình cũng cũng có 1 câu chuyện muốn chia sẻ cùng các bạn.
    Phải bươn chải cho cuộc sống nên bố mẹ thường đón muộn, mà tôi chỉ là đứa bé lớp 1. Cô giáo tôi đã nhiều lần làm công việc mà bố mẹ tôi phải làm, là đưa tôi về nhà...
    Nhiều lần như thế nhưng cô luôn vui vẻ, dịu hiền bằng những câu “Tới nhà rồi, con xuống xe nha!” rồi một mình lẽo đẽo quay về trên chiếc xe đạp cũ kỹ, gởi tôi lại cho cô hàng xóm kế bên nhà mà không được nghe lời cám ơn nào.
    Hôm ấy, không nhớ rõ vì lý do gì tôi không chịu cho cô giáo chở về mà nhất quyết ở lại trường đợi mẹ. Một chút bướng bỉnh của đứa trẻ thơ dại đã không hề hay biết mình đã hại cô giáo cũng chẳng dám về mà phải ở lại trông tôi. Sợ tôi đói mà có lẽ là cô cũng đói, cô mua một ổ bánh mì bẻ làm đôi: cô một nửa, tôi một nửa. Ổ bánh đó đã làm tan dần những giọt nước mắt của tôi vì mệt mỏi, vì đói và nó đã trở thành ký ức của tôi đến tận bây giờ…
    Đã nhiều lần…Vâng… đã nhiều lần sự ngây thơ của tôi làm khổ cô.
    Một hôm có ban thanh tra về dự giờ, cô đã cẩn thận dặn dò chúng tôi học bài kỹ, làm bài đầy đủ và ăn mặc lịch sự. Không hiểu tôi tiếp thu lời dặn của cô như thế nào mà về nhà nằng nặc đòi bố mẹ mua đồ mới cho đi học. Bố mẹ tôi không mua và tôi đi học nhưng không vào lớp. Tôi sợ vì nghĩ mình đã không thực hiện được lời cô dặn, không mặc đồ đẹp vì có ban thanh tra gì đó chắc là ghê gớm lắm…
    Ngày nào tôi cũng đi học nhưng cứ lảng vảng xung quanh những lớp khác mà chẳng
    dám vào lớp mình cho đến mấy hôm sau, cô giáo tìm tới nhà, mọi việc vỡ lẽ và tôi lại đến lớp. Cô ân cần kèm tôi, cô động viên, khen ngợi, và cứ thế cô lấy lại sự tự tin cho tôi và tôi cũng theo kịp bạn bè.
    Năm lớp Hai gia đình tôi phải chuyển đi tỉnh khác ở nên đã mất liên lạc với cô. Tôi thầm cám ơn cô đã tìm đến nhà tôi ngày ấy. Nếu không, giờ này tôi đã ra sao?...
    Cho đến bây giờ, lúc nào tôi cũng nhớ cô. Ngày Hiến chương nhà giáo gần kề lòng tôi lại quặn lên nỗi nhớ cô, cho dù tôi không thể hình dung nổi gương mặt cô, không thể nhớ nổi tên cô nhưng trong tiềm thức của tôi đã có một cô giáo như thế.
    Nếu có điều diệu kỳ đến với tôi, tôi mong được gặp lại cô, cô và tôi nhận ra nhau. Tôi sẽ nói với cô những câu rất bình thường nhưng tôi biết chắc là cô rất muốn nghe “Cô mãi mãi là cô giáo tốt nhất của con, cô ạ !"

Nhưng em vẫn có 1 thắc mắc là gửi chúc như thế này thì các cô giáo có nghe thấy được ko ạ ???

15. thuha193

thuha193 Guest

Một đời người - một dòng sông...
    Mấy ai làm kẻ đứng trông bến bờ,
    "Muốn qua sông phải lụy đò"
    Đường đời muôn bước cậy nhờ người đưa ...

Tháng năm dầu dãi nắng mưa,
    Con đò trí thức thầy đưa bao người.
    Qua sông gửi lại nụ cười
    Tình yêu xin tặng người thầy kính thương.

Con đò mộc - mái đầu sương
    Mãi theo ta khắp muôn phương vạn ngày,
    Khúc sông ấy vẫn còn đây
    Thầy đưa tiếp những đò đầy qua sông...​

Em xin gửi lời tri ân chân thành tới những thầy cô đã dìu dắt em suốt quãng thời gian ngồi trên ghế nhà trường - những người không chỉ là người thầy mà còn là người bạn để chúng em có thể tâm sự đủ điều. Em cũng xin cảm ơn tất cả các thầy cô trên hocmai - những người em chưa từng gặp mặt nhưng đã giúp em bồi dưỡng rất nhiều kiến thức thông qua các bài giảng trực tuyến đầy thú vị.

Gửi đến tất cả thầy cô những lời chúc tốt đẹp nhất:)

16. blue_girlhp1

blue_girlhp1 Guest

Hướng về ngày nhà giáo việt nam

ngày nhà giáo Việt Nam ,ngày để những cô cậu học trò nhỏ chúng em gửi tới thầy cô ngàn lời tri ân

CẢM ƠN THẦY CÔ VÌ TẤT CẢ!

Sửa lần cuối bởi BQT: 18 Tháng mười 2009
  17. thuyan9i

thuyan9i Guest

Nếu như cho mình nói một điều với ngưòi thầy đã dìu dắt mình những năm cấp 2 đó là: Con sẽ ko bao giờ quên ơn thầy và tập thể lớp 9i thân thương.Thầy ạ ,con biết thầy đang dạy dỗ nữung lớp học sinh như con.COn chúc thầy thành công nhá

18. nhân ngày nhà giáo việt nam 20 /11 em chúc các thầy cô những người âm thầm dạy em trên lớp cũng như kèm cặp em trên mạng một lời tri ân
    em cảm ơn thầy cô đã dìu dắt chúng em nên người
    và chúc tập thể thầy cô , những anh chị trợ giúp trên diễn đàn một ngày 20 /11 vui vẻ và tràn đầy niềm vui

19. toi0bix

toi0bix Guest

Gửi tới các thầy cô giáo nhân ngày 20-11 ngàn lời chúc tốt đẹp nhất !
    Qua đây ,em muốn cảm ơn các thầy cô vì tất cả . Mong các thầy cô có luôn tràn ngập niềm vui trong cuộc sống !

20. thanhthuytu

thanhthuytu Guest

Ngày 20 tháng 11 hằng năm tôi lại rất thích trở về ngôi trường cấp một để gặp cô giáo dạy tiếng hoa của chúng tôi!
    Nhân đây tôi kể một câu chuyện này:

Những ngày năm 1998-1999, lúc đó tôi lên lớp 1, tôi được vào một lớp tăng cường tiếng Hoa. Ngày xưa lớp này hiếm, chỉ có trường tôi và duy nhất 1 lớp cho một khối thôi. Chọn vô cũng khó, phải người dân tộc hoa mới được học lớp này. Tôi vô học cũng nhạy lắm, nói thì nhanh lắm và tiếp thu nhanh còn viết thì trời hỡi luôn. Học gần 1 học kỳ tôi mới biết viết, mà lại viết tay trái nữa. Cứ đi học là bị kẽ tay chỉ vì viết tay trái, nhưng đến gần cuối lớp 1 tôi chẳng còn viết tay trái nữa vì bị kẽ đau quá miết rồi sợ. Nhớ có lần cô bảo viết bài về nhà, tôi không có chú ý nên lại không biét viết sao cho đúng, tôi đành nhờ chị tôi viết thay tôi. Nhưng cuối cùng cũng bị phát hiện ra là không phải chữ của tôi, vì tôi không viết chữ nào ra hồn cả. Thế là tôi bị phạt chép lại bài về nhà đấy, tôi chép chẳng xong và khóc ròng xin cô cho về vì đói quá. Cô không trách gì cả nhưng cô lại ân cần cầm tay nắn nót từng nét chữ và mua đồ cho tôi ăn. Từ đó tôi chịu viết chữ và nghe lời cô hơn. Cuối năm tôi đứng nhất lớp tiếng Hoa, và nhận quà, lúc đó tôi không bày tỏ gì cho cô cả, chẳng cảm ơn. Lớp 2 cô vẫn dạy, rồi đến lớp 3 lớp 4 lớp 5 cô cũng dạy tôi. Tôi học xong lớp 5, con đường đi tìm học chữ Hoa lại khó, vì trường cấp 2 cũng có 1 và duy nhất 1 lớp, tôi lại trái tuyến và không được chọn vào. Lúc đó tôi tìm đến cô và khóc vì tôi không được tiếp tục học nữa. Tôi lại thi vào lớp tăng cường của một trường có tiếng ở tỉnh, tôi đậu và học lớp A12, lớp tôi nổi trội về Tiếng Anh. Lúc đó tôi phải đổi ngôn ngữ nữa, sự khó khăn bắt đầu và nhớ lại những bài học của cô ngày xưa và tôi đã cố gắng đến giờ. Bây giờ tôi rất muốn nghe được bài hát của cô hát, và muốn được học bài cô giảng, con vẫn nhớ ngày xưa cô đã dạy con. Đến tận bây giờ ở chỗ tôi vẫn chưa có trường cấp 3 nào dạy tiếng Hoa cả, nên nghĩ lại ngày xưa cô khuyên rất đúng và tôi cũng cố gắng hết mức để vượt qua trở ngại khi đổi ngôn ngữ. Cảm ơn cô rất nhiều!!!

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.