Chào mừng bạn đến với HMForum. Vui lòng đăng ký để sử dụng nhiều chức năng hơn!

tóm tắt kiến thức lịch sử bài 14 lớp 12 cơ bản

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi pp1994, 12 Tháng mười hai 2011.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 6,419

1. pp1994

pp1994 Guest

Đặt chỗ PEN 2017 - Cập nhật theo mọi thay đổi của kỳ thi THPT QG

Phương án thi năm 2017 sẽ không thay đổi

bạn nào có phần tóm tắt kiến thức lịch sử bài 14 của lớp 12 cơ bản không.cho mình xin với. mình sắp thi học kì mà bài ấy dài qía.hic.mình xin cảm ơn. :D

2. meongocxi

meongocxi Guest

bài 14 là phong trào cách mạng 1930-1935.
    theo mình bạn cần nhớ 1 số nội dung chính sau:
    1. tình hình VN những năm 1929-1933.
    + khái quát tình hình thế giới, 1929-1933 trên thế giới có sự kiện gì đáng chú ý và nó ảnh hưởng ntn đến VN nhỉ?
    +tình hình - kinh tế + nông nghiệp: ruộng đất bỏ hoang, giá gạo giảm ...
    +công nghiệp: sản lượng công nghiệp giảm nhanh chóng...
    + thương nghiệp: xuất nhập khẩu đình đốn, giá cả đắt đỏ...
    -xã hội + thực trạng các giai cấp, tầng lớp trong xã hội VN
    => mâu thuẫn cơ bản là gì ? => dẫn tới điều gì?

2. phong trào cách mạng 1930-1931.
    theo mình phần này sgk nói khá rõ rồi, bạn chú ý đến phần Xô Viết Nghệ Tĩnh và ý nghĩa của cả phong trào nhé!

3. hội nghị ban chấp hành trung ương Đảng 10/1930.
    -hoàn cảnh
    -nội dung: xác định kẻ thù, nhiệm vụ, lực lượng, ....như thế nào, sao sánh với cương lĩnh chính trị 1/1930.

4. phong trào cách mạng 1932-1935: đây là giai đoạn phục hồi lực lượng cách mạng

5 đại hội đại biểu lần thứ nhất Đảng cộng sản Đông Dương ( 3/1935) sgk nói cũng ngắn ngọn rồi nha bạn

3. minhtuan_94

minhtuan_94 Guest

phong trào cách mạng 1932-1935 có quan trọng k mọi ngươi,mình thấy thầy bảo phần này giảm tải nên bỏ các bạn à

4. Hihi,chả có cái gfi là khog quan trọng cả,quan trọng là nó phục vụ như thế nào cho mình thôi.
    Theo mình thì phần 32-35 chúng ta ko cần học hết mà chỉ cần tóm lại các ý chính để học và nắm được phục vụ cho việc học Ptrao 36-39 về sau.Thêm vào đó bạn cũng nên chú ý học ĐH lần thứ nhất của ĐCS Đông Dương.ĐH đầu tiên mà,rất quan trọng,không bỏ được.