Vật lí 10 tốc độ trung bình

newt21

Cựu TMod Vật lí
Thành viên
17 Tháng tư 2022
592
1
509
126
Hà Nội
Vận tốc trung bình bằng tổng quãng đường đi được chia cho thời gian chuyển động em nhé
Còn bằng trung bình cộng các tốc độ hình như không có đâu em ạ

Em có thể tham khảo các bài giảng
Xem thêm tại HỆ THỐNG MỤC LỤC CÁC BÀI

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
cho em hỏi là khi nào tốc độ trung bình bằng trung bình cộng của nhiều tốc độ ạ?
hngphmCâu hỏi phát biểu rõ ràng và đầy đủ, một xe cđ trên từng quãng đường [imath]S_1,S_2,\cdots , S_n[/imath] với các tốc độ trung bình trên từng quãng đường tương ứng là: [imath]v_1, v_2, \cdots , v_n[/imath]. Gọi tốc độ trung bình trên cả quãng đường là: [imath]v[/imath]
Tìm điều kiện để [imath]v=\dfrac{v_1+v_2+\cdots +v_n}{n}[/imath]

Ta có: [imath]v=\dfrac{\sum S}{\Delta t}=\dfrac{S_1+S_2+\cdots +S_n}{\dfrac{S_1}{v_1}+\dfrac{S_2}{v_2}+\cdots +\dfrac{S_n}{v_n}}[/imath]
ycbt: [imath]v=\dfrac{v_1+v_2+\cdots +v_n}{n}\Rightarrow \dfrac{S_1+S_2+\cdots +S_n}{\dfrac{S_1}{v_1}+\dfrac{S_2}{v_2}+\cdots +\dfrac{S_n}{v_n}}=\dfrac{v_1+v_2+\cdots +v_n}{n}[/imath]

Quá trình chuyển động nào thoả mãn hệ thức này là được kết quả yêu cầu.

hngphm

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng tư 2022
4
6
6
15
Hà Nội
Câu hỏi phát biểu rõ ràng và đầy đủ, một xe cđ trên từng quãng đường [imath]S_1,S_2,\cdots , S_n[/imath] với các tốc độ trung bình trên từng quãng đường tương ứng là: [imath]v_1, v_2, \cdots , v_n[/imath]. Gọi tốc độ trung bình trên cả quãng đường là: [imath]v[/imath]
Tìm điều kiện để [imath]v=\dfrac{v_1+v_2+\cdots +v_n}{n}[/imath]

Ta có: [imath]v=\dfrac{\sum S}{\Delta t}=\dfrac{S_1+S_2+\cdots +S_n}{\dfrac{S_1}{v_1}+\dfrac{S_2}{v_2}+\cdots +\dfrac{S_n}{v_n}}[/imath]
ycbt: [imath]v=\dfrac{v_1+v_2+\cdots +v_n}{n}\Rightarrow \dfrac{S_1+S_2+\cdots +S_n}{\dfrac{S_1}{v_1}+\dfrac{S_2}{v_2}+\cdots +\dfrac{S_n}{v_n}}=\dfrac{v_1+v_2+\cdots +v_n}{n}[/imath]

Quá trình chuyển động nào thoả mãn hệ thức này là được kết quả yêu cầu.

Rau muống xàonhưng mà đoạn này em đọc vẫn không hiểu ạ, anh/chị giải thích rõ giúp em được không ạ?
(S1+S2+⋯+Sn)/(S1/v1+S2/v2+⋯+Sn/vn) = (v1+v2+⋯+vn)/n

• Love
Reactions: Tên để làm gì

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
nhưng mà đoạn này em đọc vẫn không hiểu ạ, anh/chị giải thích rõ giúp em được không ạ?
(S1+S2+⋯+Sn)/(S1/v1+S2/v2+⋯+Sn/vn) = (v1+v2+⋯+vn)/n
hngphmcụm: [imath]\dfrac{S_1}{v_1} + \dfrac{S_2}{v_2}+....+\dfrac{S_n}{v_n}[/imath] là bằng tổng thời gian vật chuyển động ấy em, nhưng thay vì ghi ra [imath]t[/imath] thì anh ấy biến đổi như thế, để có thể đảo ngược phân số ra dãy phía bên phải dấu "=" nè ^^

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Kiến thức cơ bản vật lí 8

Top Bottom