Sự kiện "ĐIỂM DANH NGAY - NHẬN QUÀ LIỀN TAY" hạn chót 21h 31/08/16

Bạn hãy ĐĂNG NHẬP hoặc ĐĂNG KÝ tài khoản để tham gia nhé!

Tính khối lượng phân tử protein!

Thảo luận trong 'Điều hòa hoạt động của gen' bắt đầu bởi pizz, 26 Tháng tám 2009.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 4,044

  1. pizz

    pizz Guest

    "Điểm danh ngay - Nhận quà liền tay" chào đón HMforum quay trở lại


    Một gen có 150 chu kỳ xoắn. Trên mạch 1: [TEX]A_1[/TEX]=10%, [tex]G_1[/tex]=30%. Trên mạch 2: [tex]A_2[/tex]=20%.
    a) Tính số lượng từng loại nu của gen (đã làm ra N=3000)
    b) Tính khối lượng phân tử protein mà gen đó quy định tổng hợp (hok bít làm :()
    Chỉ biết như nài thôi nài: khối lượng phân tử của 1 aa là 110 đvC (mọi người thông cảm, em ngu Sinh nên kiến thức cơ bản về aa, protein chả hỉu gì :()
     
    Last edited by a moderator: 14 Tháng chín 2009

  2. Đối với bài này mình giải như sau:
    a) Ta có N=C.20=150.20=3000(nu)
    lại có A1=T2=10%
    T1=A2=20%
    G1=X2=30%
    X1=G2->=100% - ( 10%+20%+30%)=40%
    A%=T%=A1%+A2%/2=(10%+20%)/2=15%=3000.15%=450(nu)
    G%=X%=50%-15%=35%=3000.35%=1050(nu)
    b)Ta có số aa có trong chuỗi pôlipeptit hoàn chỉnh:
    =N/6- 2=3000/6-2=498(aa)
    => Khối lượng phân tử protein =498.110=54780(đvc)
     
    Last edited by a moderator: 27 Tháng tám 2009
  3. pizz

    pizz Guest


    Đểu cóa, con nhỏ ngồi trên bàn mình nó nói là [tex]\frac{N}{6}-1[/tex], mình đã nói là [tex]\frac{N}{6}-2[/tex], òi mà nó không thèm nghe, nhưng mà cũng không chắc chắn lắm, chỉ biết là hoàn chỉnh rồi thì cả aa đầu và cuối đều phải biến đi hết, nên là -2. Rồi thank cả nhà nha!
    Nhân tiện hỏi lun, tính là [tex]\frac{N}{6}-1[/tex] khi đề bài yêu cầu thế nào nhở?
     
    Last edited by a moderator: 14 Tháng chín 2009

  4. Cái đó thì khi đề bài người ta bảo tính:
    +Số aa tự do cần cung cấp cho quá trình dịch mã(còn có nhiều phân tử protêin thì nhân với "k")
    +Số lượt tARN tham gia dịch mã .
     
    Last edited by a moderator: 27 Tháng tám 2009
  5. yenchituyet

    yenchituyet Guest


    tínhkhối lượng pr

    gen có150 ckx vậy sẽ có 150*20=3000 nu
    ta có %A=%T=(%Á1+%À)/2 =(10%+20%)/2=15%
    %G=%X=(100- 15*2)/2=35%
    VẬY A=T=15%*3000=450 NU
    G=X=35%*3000=1050nu
    số aa trong phân tử pr là: N/6-2= 498 aa
    vậy m pr là:498*110= 54780 (dvc)
     
    Last edited by a moderator: 29 Tháng tám 2009

  6. Sao mấy bạn làm bài hay wá hà! Mình nhìn hoài mà hổng có hiểu gì hết trơn. Chắc tại mình không được thông minh cho lắm. Mong các bạn giúp đỡ mình nhiều hơn nha!
     
  7. pizz

    pizz Guest


    [Bài 4: Đột biến gen]
    Phân tử hemoglobin trong hồng cầu người gồm 2 chuỗi polipeptit [tex]\alpha[/tex] và 2 chuỗi polipeptit [tex]\beta[/tex]. Gen quy định tổng hợp chuỗi [tex]\alpha[/tex] ở người bình thường có G = 186 và có 1068 liên kết hidro. Gen đột biến gây bệnh thiếu máu (do hồng cầu hình lưỡi liềm) hơn gen bình thường một liên kết hidro, nhưng 2 gen có chiều dài bằng nhau.
    a) Đột biến liên quan đến mấy cặp nu? Thuộc dạng đột biến gen nào?
    b) Số nu mỗi loại trong gen bình thường và gen đột biến là bao nhiêu?
    c) Tính số lượng các aa của chuỗi polipeptit được tổng hợp từ gen bình thường và gen đột biến?
    ______
    Thanks for your explanation. I've got it.
     
    Last edited by a moderator: 14 Tháng chín 2009
  8. hocmai9876

    hocmai9876 Guest


    giải xong là thank nhé

    a) Bạn yêu cầu mình giải thích ah? Vậy mình giải thích nha,
    GT: Gen đột biến gây bệnh thiếu máu (do hồng cầu hình lưỡi liềm) hơn gen bình thường một liên kết hidro, nhưng 2 gen có chiều dài bằng nhau. Từ đây có thể thấy rằng đột biến thay thế nu nha, mặt khác lại lớn hơn 1 lk H

    Đột biến gen liên quan đến một cặp nu, cụ thể là thay thế cặp nu A-T=G-X
    b) Số nu trong mỗi loại gen bt là
    G=X=186( cái này từ gt nha)
    A=T=255( cái này tính theo ct (1068-186.3)/2 )
    Sau khi bị đột biến gen đột biến có:( do đột biến thay thế A-T=G-X)
    G=X=187
    A=T=254
    c)
    Số lượng các aa trong chuỗi pp bình thường ( ko kể aa mở đầu ) là:
    ((255+ 186).2/3 -2) = 292
    Số lượng các aa trong chuỗi pp bị đột biến là:
    ((254+ 187.2/3 -2) = 292
     
    Last edited by a moderator: 9 Tháng chín 2009
  9. badboy10a8

    badboy10a8 Guest


    ủa? phải là N/6 - 1 chứ, vì bộ 3 mở đầu cũng là 1 aa mà (quy định aa metionin ở nhân thực, foocmin mêtiônin ở nhân sơ) vậy chỉ trừ 1 bộ 3 kết thúc thôy chứ bộ, e nghĩ vậy thui chứ ko biết đúng ko nữa :D