Vật lí 10 Tìm khoảng cách ngắn nhất giữa hai vật

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Mn cho mình hỏi tại sao AB vuông góc với vt V12 thì kc giữa hai vật là ngắn nhất ah
View attachment 223024View attachment 223025
nguyenthanh26
Mình xét như khoảng cách [imath]AB[/imath] là một vecto nha, thì để cho [imath]AB[/imath] min tức mình đang tìm cái "hướng" của vecto [imath]AB[/imath] này sao cho tạo ra khoảng cách [imath]AB[/imath] ngắn nhất.
Nối điểm [imath]B[/imath] lên quãng đường của xe 1 tại [imath]A[/imath] ta dễ thấy ngay rằng trong tam giác gồm: các đầu là: [imath]A[/imath], và hai điểm chấm đỏ như hình
Screenshot 2022-12-28 215928.png
Thì ở đây, xác định được để quãng đường min thì góc hợp đó phải là [imath]90^0[/imath]

Chúc bạn học tốt
Tham khảo thêm tại Chuyên đề chuyển động cơ ôn thi vào 10 chuyên Vật Lí

• Love
Reactions: nguyenthanh26

nguyenthanh26

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng mười hai 2022
41
7
6
16
TP Hồ Chí Minh
Mình xét như khoảng cách [imath]AB[/imath] là một vecto nha, thì để cho [imath]AB[/imath] min tức mình đang tìm cái "hướng" của vecto [imath]AB[/imath] này sao cho tạo ra khoảng cách [imath]AB[/imath] ngắn nhất.
Nối điểm [imath]B[/imath] lên quãng đường của xe 1 tại [imath]A[/imath] ta dễ thấy ngay rằng trong tam giác gồm: các đầu là: [imath]A[/imath], và hai điểm chấm đỏ như hình
View attachment 223046
Thì ở đây, xác định được để quãng đường min thì góc hợp đó phải là [imath]90^0[/imath]

Chúc bạn học tốt
Tên để làm gìLà sao ah mình vẫn chưa hiểu lắm

nguyenthanh26

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng mười hai 2022
41
7
6
16
TP Hồ Chí Minh
View attachment 223046

Chúc bạn học tốt
Tên để làm gìÀ rồi mình rõ rồi cảm ơn bạn :33

• Love
Reactions: Tên để làm gì
Top Bottom