Văn Làm văn học kì II lớp 8

ducanh2907

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tư 2017
14
2
6
20
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

3 đề, cần hỗ trợ cả 3.Nhờ mọi người giúp đỡ

1.Hiện nay một số học sinh còn lơ là trong học tập.Em hãy viết bài văn nghị luận khuyên các bạn cần học tập chăm chỉ hơn(Đề bài Tập Làm Văn số 7 do cô giáo trường mình giao).
2.VIết một bài văn nghị luận nêu suy nghĩ của em về đồng phục(Đề bài kiểm tra học kỳ II do cô giáo trường mình ra đề ).
3.Viết một bài văn nghị luận nêu suy nghĩ của em về việc sử dụng ngôn từ của giới trẻ trên Facebook.(Đề bài kiểm tra học kỳ II do cô giáo trường mình ra đề ).
Mình biết là yêu cầu của mình có lẽ hơi "quá đáng"nhưng mình sắp thi học kì II rồi,các cô bị dồn phân phôi chương trình nên vừa kiểm tra 90' lại cả kiểm tra học kỳ nên mình cũng phải cố gắng.
Mong cả nhà giúp đỡ mình.
Đề 1 thì mình cần nhanh hơn(ngày 17/4 mình làm bài ) nên các bạn giúp mình càng nhanh càng tốt
Đề 2 và 3 thì mình cũng cần (ngày 20/4 mình kiểm tra học kỳ),nhờ các bạn giúp mình ngay nhé,mình còn học thuộc nữa
Xin cảm ơn trước tất cả các bạn !

anhthudl

Cựu Kiểm soát viên|Ngày hè của em
Thành viên
8 Tháng mười hai 2014
673
1,121
321
Đắk Lắk
THPT Trần Quốc Toản
1.Hiện nay một số học sinh còn lơ là trong học tập.Em hãy viết bài văn nghị luận khuyên các bạn cần học tập chăm chỉ hơn(Đề bài Tập Làm Văn số 7 do cô giáo trường mình giao).
Mình cho cái dàn ý để dễ làm hơn nha! :)

1) Mở bài: Nêu khái quát về hiện tượng các bạn lơ là trong học tập. Lí do viết bài văn nghị luận này.

2) Thân Bài:

- Nguyên nhân :

+ Bên ngoài tác động vào : các trò chơi điện tử , những văn hóa phẩm ko tốt , hay lúc nào cũng gắn với cái máy tính

đã tiêu tốn rất nhiều thời gian cho việc học .

+ Có thể là do áp lực học quá lớn và ko thể thực hiện nó đc , bạn buông xuôi cảm thấy chán nản mệt mỏi

+ Hoặc do gia đình vất vả bạn vừa đi học vừa pải phụ giúp ba mẹ đi làm nên bạn ko có thời gian để học

+ Từ nhỏ có nhiều bạn sống trong gia đình giàu , khá giả nên mọi thứ đều đầy đủ . Bạn sinh ra lười biếng

bố mẹ lại hay đi làm suốt nên ko ai nhắc nhở bạn về việc học . Chính vì vậy đã gây nên 1 tật xấu lơ là đi việc học

Nêu về mục đích việc học

+ Việc học giúp ta có thêm vốn kiến thức , vốn hiểu biết sâu sắc

+ Học giúp ta mở mang con mắt , làm ta hiểu rõ thêm về thế giới ta đang sống

Nêu dẫn chứng

+ Nếu ko có sử sao ta hiểu hết đc về những điều hào hùng những vị anh hugf của đất nước đã sẵn sàng ngã xuống

vì độc lập tự do của nước nhà

+ Nếu ko có môn Sinh sao ta hiểu thêm về tự nhiên , làm sao ta có thể biết để đc những loài cây này chúng cũng pải

trải qa 1 quá trình tiến hóa lâu dài vất vả ....

+ Học là việc cần thiết và quan trọng cần đc đặt lên hàng đầu . Nó giúp 1 xã hội tiến xa hơn , giúp 1 đất nước lạc hậu

thành 1 đất nước phát triển . Đưa con người lên 1 thời kì mới .

....

+ Những vị anh hùng đã có công bảo vệ đất nước trog thời chiến . Và giờ đây trong thời bình chúng ta những con dân

đã được sốg đc phát triển phải biết dựa trên cái nền tảng đó để đưa đất nước lên tầm cao mới sánh ngang với các

cường quốc năm châu trên thế giới này .

+ Học cho cuộc sống của ta thêm mới mẻ .

- Tác hại của việc ko học lười học

+ Hãy tưởng tượng gần hơn nếu bạn lười học

* Bạn sẽ khó lòng làm đc 1 bài dù là dễ nhất

* Bạn sẽ pải đối mặt với những ánh mắt của bạn bè . Họ thất vọng nhiều về bạn

* Bạn sẽ thấy mình chìm trong mặc cảm và xấu hổ

* Bạn sẽ ko còn như trước nữa , Sẽ có 1 bức tường ngăn cách , bức tường dày cao đó sẽ đưa bạn vào bóng tối .

* Bố mẹ bạn sẽ cảm thấy sao về con mìh . Chẳng lẽ bạn muốn nhìn vẻ u sầu đôi mắt thâm quầng vì phiền não của bố

mẹ bạn ư ? Bạn nhẫn tâm vậy sao ?

..... hay xa hơn

* Nếu chúng ta ko học con người sẽ quay lại thời kì trước sẽ lạc hậu trở lại về quá khứ

* Máy tính , Tv , quạt ... sẽ ko còn thay vào đó chẳng có j , vẻ hoang sơ ngày trc

* Đi chợ nếu o học tính toán vậy thì làm sao có thể đi chợ

* Đi ăn nếu ko học về Sinh học thì ngy cơ ngộ độc thực phẩm rất cao , ...

* Nếu ko ai học về y thì thế giới , toàn cầu sẽ có hàng trăm hàng triệu người pải ra đi pải bỏ mạng vì ko học

... nếu thêm nhiều cái nữa ^^

- Lời khuyên

* Hãy đứng dậy , hỡi người hùng dũng cảm của hôm nay vứt bỏ quá khứ và làm lại

* Bạn sẽ làm đc nếu bạn cố gắng thật sự cố gắng

* Bạn sẽ được mọi người yêu quý bởi bạn có cố gắng . Người ta ko nhìn vào thành tích mà pải xem về mặt quyết tâm

cố gắng của bạn ^^

* Thái độ của xã hội , bạn bè , cha mẹ sẽ lại như trc luôn vui cười bên bạn .

* Bạn có mọi người , bạn có tất cả và bạn có thể chiếm lĩnh thế giới nếu như bạn học hành thật chăm chỉ

* Bạn có thể đưa tất cả đi lên ko !? Tôi nghĩ là có . Hãy cố lên ! Bạn sẽ làm được !

3) Kết Bài : Tự chém! =)) Có thể dùng câu cảm thán hoặc biện pháp nghệ thuật nào đó để làm bài văn của bạn ấn tượng hơn! :)

MB và TB: ST
KB: By me! :)

ducanh2907

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tư 2017
14
2
6
20
nghị luận xã hội rất dễ chỉ cần bạn chịu suy nghĩ là sẽ có 1 bài văn hay ngay....nó yêu cần những hiểu biết nhận định qua con mắt của mình về vấn đề đó. Vì thế k gì hơn tự làm bạn ak
Mình đồng ý với bạn,nhưng khổ nỗi là mình ngu văn mà muốn được điểm cao ấy mà ,thôi thì cảm ơn bạn đã theo dõi nha

Mình cần đề 2 và 3 nữa ai giúp với

Last edited by a moderator:

anhthudl

Thành viên
8 Tháng mười hai 2014
673
1,121
321
Đắk Lắk
THPT Trần Quốc Toản
2.VIết một bài văn nghị luận nêu suy nghĩ của em về đồng phục(Đề bài kiểm tra học kỳ II do cô giáo trường mình ra đề ).
Đề này mình không hiểu lắm, bạn coi lại/ hỏi lại cô xem sao nha. Đồng phục thì tốt chứ sao, vì nó không phân biệt giàu nghèo mà! Còn nếu là trang phục học đường sẽ khác nha bạn!:)
3.Viết một bài văn nghị luận nêu suy nghĩ của em về việc sử dụng ngôn từ của giới trẻ trên Facebook.(Đề bài kiểm tra học kỳ II do cô giáo trường mình ra đề ).

Còn đề số 3 dễ mà, đó là 1 vấn đề dễ thấy trong mạng xã hội hiện nay, chỉ cần một số dẫn chứng + tài năng hiện giờ của bạn sẽ được thôi!
Một số cái để bạn tham khảo nè: (ST)

Attachments

60.5 KB · Đọc: 92
    22.2 KB · Đọc: 84
  • dẫn chứng.PNG
    dẫn chứng.PNG
    94.1 KB · Đọc: 96

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Mình đồng ý với bạn,nhưng khổ nỗi là mình ngu văn mà muốn được điểm cao ấy mà ,thôi thì cảm ơn bạn đã theo dõi nha

Mình cần đề 2 và 3 nữa ai giúp với
Nếu muốn giỏi phải tự mình học hỏi, tìm tòi. Bạn nên dựa vào dàn ý và viết ra thành bài, đừng chép. Nếu không thì....
Chúc học tốt! :)

ducanh2907

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tư 2017
14
2
6
20
Nếu muốn giỏi phải tự mình học hỏi, tìm tòi. Bạn nên dựa vào dàn ý và viết ra thành bài, đừng chép. Nếu không thì....
Chúc học tốt! :)
Mình cảm ơn bạn ,nhưng mình cũng ko thể chép hoàn toàn đc,mình còn tự biến thành văn mình nữa mà,chẳng qua hơi thiếu ý thôi

• Like
Reactions: tdoien

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Mình cảm ơn bạn ,nhưng mình cũng ko thể chép hoàn toàn đc,mình còn tự biến thành văn mình nữa mà,chẳng qua hơi thiếu ý thôi
Bạn có thể nói rõ vấn đề mà bạn thấy thiếu được ko? Để mk có thể hỗ trợ bạn ^^
Thiếu ý ở bài nào? Và cần hỗ trợ ý tưởng ở khía cạnh nào?

ducanh2907

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tư 2017
14
2
6
20
Mình thiếu ý ở đề 2.Về phía cạnh đưa ra những lý lẽ bạn ạ.
Còn đề 3 thì mình ko biết cách phải nêu suy nghĩ như thế nào cho bài văn thêm dài

ducanh2907

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tư 2017
14
2
6
20
To bạn anhthudl :
Mình cảm ơn bạn đã giúp mình.Nhưng có lẽ mình cần một bài chi tiết hơn.cảm ơn bạn
Phần dẫn chứng của bạn có một số ý mà theo mình là khá hay,nhưng theo mình tìm hiểu ở trường ,các thầy cô giáo trường mình sẽ ko thích đọc một phần chữ khó nhìn như vậy.
Bạn có thể nêu dẫn chứng nó hay hơn 1 chút ko?
Cảm ơn bạn!

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh
3 đề, cần hỗ trợ cả 3.Nhờ mọi người giúp đỡ

Mình biết là yêu cầu của mình có lẽ hơi "quá đáng"nhưng mình sắp thi học kì II rồi,các cô bị dồn phân phôi chương trình nên vừa kiểm tra 90' lại cả kiểm tra học kỳ nên mình cũng phải cố gắng.
Mong cả nhà giúp đỡ mình.
Đề 1 thì mình cần nhanh hơn(ngày 17/4 mình làm bài ) nên các bạn giúp mình càng nhanh càng tốt
Đề 2 và 3 thì mình cũng cần (ngày 20/4 mình kiểm tra học kỳ),nhờ các bạn giúp mình ngay nhé,mình còn học thuộc nữa
Xin cảm ơn trước tất cả các bạn !

Đề 1:

Học hành có tầm quan trọng rất lớn đối với cuộc đời của mỗi con người. Người xưa đã nhắc nhở con cháu rằng : “Nếu còn trẻ mà không chịu học hành thì khi lớn lên sẽ chẳng thể làm được việc gì có ích”. Bên cạnh đó còn có những câu : “Có học thì như lúa như nếp, không học thì như rơm như cỏ”. Hoặc : “Bất học bất tri lí” (Không học thì không biết lí lẽ, lẽ phải).

Suốt lịch sử phát triển mấy ngàn năm, nhân loại đã tích lũy được một kho tàng tri thức khổng lồ về tự nhiên và xã hội. Những tri thức ấy được lưu truyền từ đời này sang đời khác qua hình thức truyền miệng và chữ viết (sách). Muốn tiếp thu tinh hoa trí tuệ, con người chỉ có một con đường duy nhất là học, học suốt đời.

Nói đến học là nói đến trí lực, một năng lực suy nghĩ, một trực quan nhạy bén, một tư duy hợp lí. Điều ấy hết sức cần thiết cho tất cả mọi người. Chính vì vậy, ngay từ lúc nhỏ, bất kì ai cũng phải được học hành.

Trong mười hai năm ở trường THCS, học sinh được cung cấp những kiến thức sơ đẳng của một số bộ môn cơ bản như Toán, Lý, Hoá Sinh, Văn, Sử, Địa, Ngoại ngữ… Tuy thế, học sinh phải chăm chỉ học hành thì mới hiểu và nắm vững kiến thức một cách có hệ thống. Nếu lơ là, chểnh mảng, thiếu nghiêm túc trong việc học hành thì rốt cuộc là tốn thời gian, tiền bạc mà kết quả thu được chẳng đáng là bao.

Thực tế cho thấy là có học có hơn. Mục đích của việc học là nhằm phục vụ cho mọi công việc đạt hiệu quả cao. Nếu ta đơn thuần làm việc theo thói quen hoặc kinh nghiệm có sẵn thì công việc sẽ tiến triển chậm và chất lượng không tốt. Cách làm như trên chỉ thích hợp với các công việc giản đơn, không cần nhiều đến trí tuệ. Còn đối với những công việc phức tạp liên quan đến khoa học kĩ thuật thì cung cách làm việc ấy là lạc hậu, lỗi thời. Muốn đạt hiệu quả tốt trong mọi lĩnh vực, chúng ta bắt buộc phải học, phải được đào tạo chính quy theo từng chuyên ngành và trong suốt quá trình làm việc vẫn phải học tập không ngừng, bằng mọi hình thức khác nhau.

Trong thời đại khoa học kĩ thuật phát triển với tốc độ nhanh như hiện nay thì tri thức (chất xám) của con người là tiền đề vô cùng quan trọng. Có nắm vững lí thuyết, chúng ta mới làm được những công việc phức tạp. Có nắm vững lí thuyết, chúng ta mới làm được những công việc phức tạp. Lí thuyết khoa học có tác dụng soi sáng, dẫn đường cho kĩ năng thực hành, con người sẽ rút ngắn được thời gian mò mẫm, tìm hiểu thực tiễn, do đó sẽ tránh được những sai lầm đáng tiếc.

Học không chỉ là quá trình rèn luyện tri thức mà còn là quá trình rèn luyện tình cảm và đạo đức. Con người ngoài cái trí còn cần có cái tâm. Học là để thấu hiểu những lẽ huyền bí của cuộc đời, của vũ trụ chứa đựng trong những công thức toán đơn giản hoặc trong những quy luật thịnh suy của một xã hội. Không hòa cái tâm của mình vào trong cuộc đời, vào vũ trụ để lắng tìm và cảm nhận thì làm sao có được những tín hiệu mách bảo cho trí tuệ con đường đi tới những lẽ huyền diệu và bí ẩn kia ?. Như vậy là có biết bao kién thức mới, nhận thức mới về cuộc đời, về thế giới mà chúng ta tìm kiếm được không chỉ bằng lí trí mà còn bằng cả tâm hồn.

Học cần có cái trí và cũng có cần có cái tâm là vì thế. Học cũng là để sáng thêm cái trí, lành thêm cái tâm và để đóng góp tài đức của mình cho sự nghiệp xây dựng đất nước mạnh giàu.

Điều quan trọng là đã học thì phải học đều các môn khoa học tự nhiên và khoa học xã hội.

Văn, Sử là những môn học cần thiết, nếu không nói là đặc biệt quan trọng để tạo nên nhân cách. Nếu chúng ta không coi trọng các môn này thì tâm hồn sẽ khô cứng, vô cảm trước con người và cuộc đời mà dẫn đến thái độ dửng dưng trước vẻ đẹp phong phú và sự giàu có của lịch sử văn hóa dân tộc.

Sẽ không ai trách chúng ta khi chỉ thích học Tin học, Kinh tế, Ngoại ngữ… Nhưng nếu chỉ giỏi chữ số mà quên chữ viết, giỏi kĩ thuật mà kém văn hóa thì sẽ là thiệt thòi lớn cho mỗi con người.

Việc học hành quan trọng như vậy, do đó chúng ta không thể coi nhẹ vai trò của việc học hành. Đúng là : “Nếu không có học hành đến nơi đến chốn thì lớn lên, chúng ta sẽ chẳng làm được việc gì có ích”.

Hiện nay, một số bạn trẻ không nhận thức được tầm quan trọng của việc học đối với sự thành công hay thất bại của đời người. Nhận thức lệch lạc thường dẫn đến hành động sai lầm. Bỏ học đi chơi, giao du với những thành phần bất hảo để rồi bị rủ rê, sa ngã vào con đường cờ bạc, chơi bời, hút chích… dần dần những người đó sẽ đánh mất nhân cách, mất khả năng làm việc và trở thành gánh nặng cho gia đình, xã hội. Một cuộc sống như thế không đáng gọi là cuộc sống của một con người chân chính. Đến lúc nào đó tỉnh ngộ, dẫu có ăn năn, hối hận thì cũng đã muộn màng.

Những kiến thức mà chúng ta tiếp thu được từ nhà trường, sách vở và cuộc đời nếu đem áp dụng vào thực tiễn sẽ mang lại nhiều thành quả tinh thần, vật chất cho cuộc sống của bản thân, gia đình và xã hội.

Tri thức loài người mênh mông như biển cả (“Bể học vô bờ”). Dẫu chúng ta có miệt mài học suốt cuộc đời thì cũng chỉ là tiếp thu được một phần rất nhỏ. Bác Hồ dạy : “Học ở trường, học trong sách vở; học lẫn nhau và học ở dân”. Lenin cũng từng khuyên thanh niên : “Học ! Học nữa ! Học mãi !”. Đó là những lời khuyên chí lí, có giá trị đối với mọi thời đại. Nếu không coi trọng việc họ thì chúng ta sẽ không thể đáp ứng được nhu cầu ngày càng cao của đất nước trong giai đoạn mới.

Đề 2:

Ngày nay với làn sóng thời trang như vũ bão đã thật sự cuốn hút tuổi teen (chiếm một tỉ lệ không nhỏ so với tổng số dân hiện nay) tạo thành những mốt và từ đó đã len lỏi dần vào nhà trường làm cho những sắc màu đồng phục áo trắng, quần xanh (màu trắng tượng trưng cho sự thánh thiện, trong sạch, tinh khiết, màu của sự hoàn hảo khởi đầu của thành công , của hy vọng ; quần xanh gắn liền với sự hiều biết, năng lượng,tính chính trực, nghiêm trang) đang bị pha tạp và hòa dần bởi những gam màu khác ….

Muốn đánh giá tính cách một con người nhiều khi chỉ cần nhìn cách ăn mặc, thái độ đi đứng,cách nói năng,giao tiếp..Trong đó cách ăn mặc gây ấn tượng ban đầu có ý nghĩa không nhỏ đối với việc đánh giá tính cách của con người của chúng ta . Ông cha ta đã nói: “Người đẹp vì lụa, lúa tốt vì phân”. Ta sẽ đẹp hơn rất nhiều khi ta biết chọn cho mình một trang phục đẹp. Nhưng, thế nào là một trang phục đẹp? Trang phục đẹp là trang phục hợp với lứa tuổi, hợp với vóc dáng, hợp với làn da, hợp với môi trường, hợp với thời đại (trong chừng mực). Xu thế ăn mặc thời trang của các bạn nữ hiện nay là tiết kiệm vải gần như tối đa. Áo thì hở ngực, hở bụng, hở lưng, ngắn cũn cỡn, chất vải thì càng mỏng càng tốt; còn quần thì đáy thật ngắn, lưng thật xệ, xệ đến mức lòi cả nội y bên trong…. Nếu hớ hênh lúc ngồi, lúc với tay cao để làm việc gì thì...thật xấu hổ . “Y phục xứng kỳ đức” – “Nhìn trang phục, biết tư cách”, pháp luật không can thiệp vào cách ăn mặc của mỗi người nhưng bản thân của mỗi người sẽ tự hạ thấp chính mình khi ăn mặc đến mức thô thiển, phản cảm, không còn đâu là tính thẩm mỹ. Cách ăn mặc quá lố như vậy sẽ làm cho người khác giới dẫu đứng đắn, dẫu trong sáng vẫn có thể có những suy nghĩ không lành mạnh. Hãy thử đặt hai chiếc gương lớn, một chiếc trước mặt mình và một chiếc sau lưng mình. Hãy ngồi xuống rồi đứng dậy, đưa tay lên cao các bạn sẽ thấy chẳng đẹp đẽ gì. Và chẳng còn gì là hình ảnh của một học sinh cấp III hồn nhiên, trong sáng . Để có thể thực sự tự tin khi hoạt động đi đứng, chạy nhảy, ghi bảng…thì tuyệt đối các em học sinh – nhất là các em học sinh cấp II, III đang ở độ tuổi dậy thì không nên mặc loại trang phục đó!
Đồng phục trong nhà trường hiện nay rất đa dạng: Các nam sinh luôn là áo trắng quần tây xanh, còn các bạn nữ thì đủ các kiểu từ áo trắng quần tây xanh (hiện là phổ biến nhất), đến áo váy đủ kiểu… nhưng thiết nghĩ chiếc áo dài vẫn là đẹp nhất. Không phải ngẫu nhiên mà nhạc sĩ Thanh Tùng có những ca từ đẹp: “Dù ở đâu, Pa ri, Luân Đôn hay ở miền xa, thoáng thấy áo dài bay trên đường phố, sẽ thấy tâm hồn quê hương ở đó, em ơi”...Trong những trang phục truyền thống của phụ nữ thế giới, có lẽ trang phục áo dài của phụ nữ Việt Nam là một trang phục đẹp nhất vì nó vừa kín đáo, vừa duyên dáng, vừa tôn lên vẻ đẹp của người phụ nữ nhưng lại không thiếu vẻ gợi cảm cần có của một cô gái. Phụ nữ thế giới khi sang Việt Nam đều thích trang phục này, có những “ ông Tây” đã ngẩn ngơ đến sững sờ không cất nổi bước chân trước vẻ đẹp quyến rũ của phụ nữ Việt Nam trong trang phục áo dài. Điều này cho thấy học sinh nữ mặc chiếc áo dài trắng đến trường là sẽ thấy mình kín đáo , hồn nhiên và đẹp hẳn lên. Thế nhưng ngày nay với xu thế mới nên thể theo yêu cầu của các em học sinh cũng như của phụ huynh thì đồng phục áo dài hầu như chỉ được mặc vào ngày thứ hai đầu tuần nữa mà thôi nhưng điều này hình như cũng còn là “quá sức” đối với các bạn học sinh nữ khi không thiếu những trường hợp viện đủ lí do để không phải mặc áo dài vào những ngày này. Điều này thật đáng tiếc, còn đâu hình ảnh đẹp giờ tan trường áo dài trắng bay phấp phới như những cánh bướm dưới nắng tuyệt đẹp đã đi vào thơ ca. cá nhà thơ đã ca ngợi chiếc áo dài Việt Nam:
"" Chiếc áo dài Việt Nam
Chiếc áo quê hương dáng thướt tha
Non sông gấm vóc mở đôi tà
Tà bên Đông Hải lung linh sóng
Tà phía Trường Sơn rực rỡ hoa
Vạt rộng Nam phần chao cánh gió
Vòng eo Trung bộ thắt lưng ngà
Nhịp tim Hà Nội nhô gò ngực
Hương lúa ba miền thơm thịt da.""

Chúng ta đã và đang bước vào thập niên thứ hai của thế kỉ 21, thời điểm mà cả thế giới đang phát triển như một cơn lốc, cách ăn mặc vì thế cũng thoáng hơn, khoẻ khoắn hơn, hiện đại hơn, gọn gàng hơn. Do vậy, nhà trường không buộc các em học sinh phải mặc trang phục đã quá lỗi thời của những năm về trước, hay mặc chiếc áo quê kệch như một nông dân. Nhưng các em học sinh vẫn phải nhớ, luôn xác định rằng mình đang là học sinh thì phải mặc trang phục học đường lịch sự, đứng đắn, phù hợp với thuần phong mỹ tục của người Việt Nam. Ăn mặc thế nào mà khi hoạt động đứng, ngồi, chạy, nhảy ta vẫn thấy tự tin. Làm sao để trong mắt mọi người, ta vẫn luôn đẹp – cái đẹp giản dị, trong sáng của tuổi học trò.
Đối với các học sinh nam, tuổi của các em là tuổi ăn, tuổi học, các em chưa đến tuổi để có thể se sua mốt này, mốt nọ. Người ta vẫn thường gọi phụ nữ là phái yếu, người đẹp; còn đàn ông con trai là phái mạnh, người hùng. Nếu các bạn nam quá trau chuốt về hình thức thì vô tình đánh mất vẻ đẹp mạnh mẽ của giới tính mình. Tuy vậy, không phải vì thế mà các bạn nam phải ăn mặc cẩu thả, xốc xếch. Nếu áo quần phẳng phiu, bỏ áo vào trong thì các bạn nam sẽ gọn gàng hơn, lịch sự hơn, đẹp hơn. Các bạn nam cần chú ý ăn mặc lịch sự không nên bắt chước các ca sĩ mở bớt một vài cúc áo để khoe bộ ngực lép kẹp không giống ai của mình vì các bạn đang mặc trang phục học đường. Và hãy luôn nhớ rằng đừng chạy theo bắt chước người khác trong ăn mặc, hãy tiếp thu cái mới nhưng có chọn lọc. Hãy hòa nhập chớ không nên hòa tan, biết chọn lọc cái nào đẹp và phù hợp với lứa tuổi, môi trường, hoàn cảnh của mình…Nhưng thiết nghĩ các bạn đang trong lứa tuổi học sinh thì chỉ nên ăn mặc gọn gàng, sạch sẽ đúng nội quy của nhà trường là đủ, không nên cách điệu đồng phục để trở nên “ khác người”.
Lại nói về các học sinh nữ. Đi ngoài đường, trời nắng nóng, các bạn có thể mặc áo khoác nhưng vào lớp không nên mặc vì nó tạo một cảm giác nóng nực cho không gian chung quanh, cho lớp, cho thầy cô. Mọi người như phát sốt khi thấy các bạn nữ khoác mấy lớp áo, hơn nữa lại không đẹp tí nào bởi vì nó lộn xộn, đủ kiểu áo, đủ màu. Những chiếc áo đó đã che mất bộ đồng phục chiếc áo dài trắng xinh xắn, hồn nhiên, thanh khiết của tuổi học trò, chỉ trừ những ngày se lạnh hoặc sức khỏe có vấn đề thì các bạn mới nên mặc áo khoác trong lớp để bảo vệ sức khỏe. Chắc chắn rằng các bạn nữ sẽ đẹp hơn, thánh thiện hơn và môi trường chúng ta đang học lúc ấy cũng trở nên có quy củ hơn. Đặc biệt các bạn học sinh nữ ngày nay rất chuộng những chiếc áo trắng đồng phục được cách điệu quá mức, có thể nói là “ càng độc càng tốt”. Còn quần thì ôi thôi đủ kiểu: Hết ống loe lại đến ống bó, ống đứng… hết lưng cao lại đến lưng xệ, đáy ngắn…kể cả các bạn có ngoại hình không lấy gì làm đẹp – hay nói thẳng ra là quá xấu – vẫn chạy theo những mốt này vô hình chung làm mình đã xấu lại càng xấu hơn .
Có nhiều học sinh (kể cả nam và nữ) khi đến trường cố tình mặc quần sai màu với đồng phục để phải trốn chui trốn nhủi quản sinh làm mất đi sư tự nhiên, vui vẻ không đáng có.
Tóm lại, bất kỳ thời đại nào, giới tính nào, lứa tuổi nào cũng phải làm đẹp cho mình bằng cách ăn mặc hợp thời trang nhưng lịch thiệp. Có như vậy cuộc sống mới thực sự văn minh, có văn hóa và có tính thẩm mĩ cao. Đặc biệt trong nhà trường chúng ta hiện nay việc quy định mặc đồng phục như các học sinh đang mặc là rất đẹp, có văn hóa, nhất là phù hợp với thời đại hiện nay.

Bạn tham khảo thêm nha!

anhthudl

Thành viên
8 Tháng mười hai 2014
673
1,121
321
Đắk Lắk
THPT Trần Quốc Toản
To bạn anhthudl :
Mình cảm ơn bạn đã giúp mình.Nhưng có lẽ mình cần một bài chi tiết hơn.cảm ơn bạn
Phần dẫn chứng của bạn có một số ý mà theo mình là khá hay,nhưng theo mình tìm hiểu ở trường ,các thầy cô giáo trường mình sẽ ko thích đọc một phần chữ khó nhìn như vậy.
Bạn có thể nêu dẫn chứng nó hay hơn 1 chút ko?
Cảm ơn bạn!
- Không có gì bạn! Mà dẫn chứng bạn đề cập tới ở đây là đề 1 à? Mình thấy các dẫn chứng đó cũng hay mà, dàn ý đó như kiểu bài luận á! Bạn phải biến hóa thêm để thành 1 bài văn truyền thống nhé! Còn "các thầy cô giáo trường mình sẽ ko thích đọc một phần chữ khó nhìn như vậy.", ở chỗ nào bạn nhỉ?

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh
- Không có gì bạn! Mà dẫn chứng bạn đề cập tới ở đây là đề 1 à? Mình thấy các dẫn chứng đó cũng hay mà, dàn ý đó như kiểu bài luận á! Bạn phải biến hóa thêm để thành 1 bài văn truyền thống nhé! Còn "các thầy cô giáo trường mình sẽ ko thích đọc một phần chữ khó nhìn như vậy.", ở chỗ nào bạn nhỉ?

Hihi mình cũng không biết nó ở chỗ nào luôn :)))

anhthudl

Thành viên
8 Tháng mười hai 2014
673
1,121
321
Đắk Lắk
THPT Trần Quốc Toản
Xin lỗi bạn đó là phần đề 3 của bạn đó.
- À ... chắc là chỗ dẫn chứng nhỉ? Mình nghĩ bạn không cần phải bê nguyên phần chữ khó nhìn như vậy vào bài làm đâu, bạn chỉ cần đọc để hiểu hơn về ngôn ngữ Facebook hiện nay của teen, dễ làm bài hơn thôi!

ducanh2907

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tư 2017
14
2
6
20
- À ... chắc là chỗ dẫn chứng nhỉ? Mình nghĩ bạn không cần phải bê nguyên phần chữ khó nhìn như vậy vào bài làm đâu, bạn chỉ cần đọc để hiểu hơn về ngôn ngữ Facebook hiện nay của teen, dễ làm bài hơn thôi!
ok cảm ơn bạn mình đã hiểu,mình sẽ viết đề 2 và đề 3 lên rồi các bạn sửa dùm mình nhé,cảm ơn các bạn rất nhiều

anhthudl

Thành viên
8 Tháng mười hai 2014
673
1,121
321
Đắk Lắk
THPT Trần Quốc Toản
ok cảm ơn bạn mình đã hiểu,mình sẽ viết đề 2 và đề 3 lên rồi các bạn sửa dùm mình nhé,cảm ơn các bạn rất nhiều
- Ok, mà bạn nên đăng bài ở một topic mới nha, để mọi người cùng nhận xét luôn, nhớ là phải đặt tiêu đề đúng quy định nha! Thanks lại! :)

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Mình thiếu ý ở đề 2.Về phía cạnh đưa ra những lý lẽ bạn ạ.
Còn đề 3 thì mình ko biết cách phải nêu suy nghĩ như thế nào cho bài văn thêm dài
Mk gợi thêm ý về đề 2 nhé ^^
- Đồng phục là nội quy về trang phục của nhà trường và nó tương đối là đẹp
- Môi trường trong nhà trường là nơi cần có sự trang nghiêm và nhất thiết phải tuân thủ theo những quy định chung
- cách ăn mặc của học sinh cũng góp phần tạo nên bộ mặt của ngôi trường đó, vì vậy mà học sinh chúng ta hãy tự làm đẹp cho mình, cũng là làm đẹp cho cộng đồng và khi đó sẽ tạo cho mọi người xung quanh một cái nhìn thiên cảm
- Lựa chọn trang phục đẹp phù hợp với lứa tuổi, với hoàn cảnh đặc biệt là phù hợp với nhà trường cũng có nghĩa là ta thể hiện mình là người có văn hoa giữ được nét đẹp truyền thống của dân tộc

Đề 3:
- Internet đã trở thành một phương tiện rất quen thuộc không thể thiếu đối với đông đảo thanh, thiếu niên, nhất là ở các thành phố lớn.
- Ngôn ngữ viết của giới trẻ trên mạng Internet chúng ta thấy có một số xu hướng biến đổi giản lược hết mức
- Việc viết ngắn được áp dụng với rất nhiều từ thông dụng trên Internet, khi nói chuyện với nhau nhiều từ viết ngắn đã được mặc định và dường như giới trẻ chẳng có ai lại không hiểu => gây ra nhiều sự hiểu lầm cho các bậc phụ huynh trong quá trình hiểu về lối sống, cách nghĩ của giới trẻ
- Giới trẻ còn tận dụng tối đa các biểu tượng để biểu lộ tình cảm của mình => Thói quen sử dụng ngôn ngữ viết trên mạng đã khiến giới trẻ mang cả những kiểu ngôn ngữ viết đó đến giảng đường => Gây ra sự bức xúc cho giáo viên đứng lớp

Top Bottom