Vật lí 11 tìm điện tích và hiệu điện thế của tụ điện

maiphuongmaiphuong

Học sinh
Thành viên
31 Tháng năm 2022
73
51
46
17
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một tụ điện không khí có điện dung C1 = 3μF được nạp điện bằng một acquy có suất điện động E = 12,6 V. Tụ gồm hai bản kim loại phẳng M, N song song nằm ngang, như hình 1 dưới đây. Cho điện tích và khối lượng của electron lần lượt là qe = – 1,6.10-19 C và me = 9,1.10-31 kg. Bỏ qua tác dụng của trọng lực. (hình 2)

4gy_K11D8qlkq4AcISvZ_oC0wc85b-ume0qczckuPDhWLr-c0fZj9xvD4ZxSlSOrJ62pTBnvAAYPk3ron-EydCZLLsF_lAcen9nfvgijxlZT0yu2BI88q2byBBCRFoI9H_x_4W_Bp9D2NcL42qW16ak

a. Tính điện tích mà tụ tích được khi tụ được nạp đầy điện.

c. Sau đó ngắt acquy ra khỏi tụ C1 và nối tụ C1 với tụ thứ 2 có điện dung C2 = 2μF chưa tích điện (Hình 2). Khi khóa K đóng, điện tích chuyển động từ tụ C1 sang tụ C2 cho đến khi các tụ có cùng hiệu điện thế U. Tính hiệu điện thế U.

Em làm được câu a rồi, phần lời giải em có tìm được như sau:
Khi các tụ có cùng hiệu điện thế U, điện tích của tụ C1 và C2 lần lượt là Q1 và
Q2. Áp dụng định luật bảo toàn điện tích:

Q = Q1 + Q2 ..
= C1.U + C2.U => U = 7,56 (V).
Em thắc mắc đây là mạch nối tiếp hay song song. nếu là nối tiếp thì phương trình bảo toàn là Q=Q1-Q2 mới đúng ạ.

• Love
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Em viết đề anh không hiểu gì hết em ơi, sao lại như hình [imath]1[/imath] dưới đây, xong phía sau lại bỏ qua tác dụng trọng lực hình [imath]2[/imath]

Chúc em học tốt
Tham khảo Chuyên đề điện tích điện trường

maiphuongmaiphuong

Học sinh
Thành viên
31 Tháng năm 2022
73
51
46
17
Hà Nội
Em viết đề anh không hiểu gì hết em ơi, sao lại như hình [imath]1[/imath] dưới đây, xong phía sau lại bỏ qua tác dụng trọng lực hình [imath]2[/imath]

Chúc em học tốt
Tham khảo Chuyên đề điện tích điện trường
Rau muống xàoMột tụ điện không khí có điện dung C1 = 3μF được nạp điện bằng một acquy có suất điện động E = 12,6 V. Tụ gồm hai bản kim loại phẳng M, N song song nằm ngang, như hình 1 dưới đây. Cho điện tích và khối lượng của electron lần lượt là qe = – 1,6.10-19 C và me = 9,1.10-31 kg. Bỏ qua tác dụng của trọng lực.

vFI0HIxaInhYFr21uthvS-KvlyVWbBD5JXAsE-uHmWZaYL7iC-o_HVwT8Rbelw-43cLZnjD1W03hjKUkVqpMQKdatra2_-AczHEmxotMUOMBqk05CgVqOTpBC0BQPrS7E84T_net2i07HtEiNb6Rtts

.......................Hình 1..................................................Hình 2

b. Biết khoảng cách giữa hai bản tụ là d = 4cm, chiều dài của hai bản tụ là L = 20 cm. Coi điện trường trong lòng tụ điện là điện trường đều. Bắn một electron vào tụ từ một điểm O chính giữa khoảng cách hai bản tụ, với vận tốc v0 = 1km/s theo phương song song với bản tụ. Hỏi electron sẽ bay qua tụ điện hay rơi vào bản tụ? Tìm thời gian từ lúc electron bắt đầu đi vào tụ đến khi bay hết tụ điện (hoặc đến khi rơi vào bản tụ)?

c. Sau đó ngắt acquy ra khỏi tụ C1 và nối tụ C1 với tụ thứ 2 có điện dung C2 = 2μF chưa tích điện (Hình 2). Khi khóa K đóng, điện tích chuyển động từ tụ C1 sang tụ C2 cho đến khi các tụ có cùng hiệu điện thế U. Tính hiệu điện thế U.
Đề gốc đây ạ, phần b không liên quan lắm với e biết làm rồi nên e cắt ra thôi ạ

• Love
Reactions: Rau muống xào
View previous replies…

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Một tụ điện không khí có điện dung C1 = 3μF được nạp điện bằng một acquy có suất điện động E = 12,6 V. Tụ gồm hai bản kim loại phẳng M, N song song nằm ngang, như hình 1 dưới đây. Cho điện tích và khối lượng của electron lần lượt là qe = – 1,6.10-19 C và me = 9,1.10-31 kg. Bỏ qua tác dụng của trọng lực.

vFI0HIxaInhYFr21uthvS-KvlyVWbBD5JXAsE-uHmWZaYL7iC-o_HVwT8Rbelw-43cLZnjD1W03hjKUkVqpMQKdatra2_-AczHEmxotMUOMBqk05CgVqOTpBC0BQPrS7E84T_net2i07HtEiNb6Rtts

.......................Hình 1..................................................Hình 2

b. Biết khoảng cách giữa hai bản tụ là d = 4cm, chiều dài của hai bản tụ là L = 20 cm. Coi điện trường trong lòng tụ điện là điện trường đều. Bắn một electron vào tụ từ một điểm O chính giữa khoảng cách hai bản tụ, với vận tốc v0 = 1km/s theo phương song song với bản tụ. Hỏi electron sẽ bay qua tụ điện hay rơi vào bản tụ? Tìm thời gian từ lúc electron bắt đầu đi vào tụ đến khi bay hết tụ điện (hoặc đến khi rơi vào bản tụ)?

Đề gốc đây ạ, phần b không liên quan lắm với e biết làm rồi nên e cắt ra thôi ạ
maiphuongmaiphuongÀ là em hỏi câu [imath]c[/imath] đúng ko, anh lại ko hiểu ý em nói
Ban đầu điện tích tích ở tụ [imath]C_1[/imath] được [imath]Q[/imath]
Sau đó mở [imath]k[/imath] thì một phần điện tích chạy đến tụ [imath]C_2[/imath] và cho dấu các tụ như sau:
Em nhìn thấy [imath]U[/imath] ở cả hai tụ đều là [imath]U_{EF}[/imath] nên chúng bằng nhau.
Mình dùng quy tắc điện thế thôi, chứ trong trường hợp này ko thể gọi là mắc song song hay nối tiếp được

Attachments

13.9 KB · Đọc: 4
  • Love
Reactions: maiphuongmaiphuong

maiphuongmaiphuong

Học sinh
Thành viên
31 Tháng năm 2022
73
51
46
17
Hà Nội
À là em hỏi câu [imath]c[/imath] đúng ko, anh lại ko hiểu ý em nói
Sau đó mở [imath]k[/imath] thì một phần điện tích chạy đến tụ [imath]C_2[/imath] và cho dấu các tụ như sau:
View attachment 213101
Em nhìn thấy [imath]U[/imath] ở cả hai tụ đều là [imath]U_{EF}[/imath] nên chúng bằng nhau.
Mình dùng quy tắc điện thế thôi, chứ trong trường hợp này ko thể gọi là mắc song song hay nối tiếp được
Rau muống xàoad ơi vì sao nó chạy vậy đc ạ, em ko hiểu phần này mấy

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An

maiphuongmaiphuong

Học sinh
Thành viên
31 Tháng năm 2022
73
51
46
17
Hà Nội
À là em hỏi câu [imath]c[/imath] đúng ko, anh lại ko hiểu ý em nói
View attachment 213101
Rau muống xàoà cho em hỏi tí ạ, nếu đề cho khóa K đóng thì phải làm thế nào ạ, em cần hình vẽ tham khảo thôi ạ

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
[imath]K[/imath] đóng ở thời điểm nào em nhỉ, vì đề câu [imath]c[/imath] người ta cho [imath]k[/imath] đóng rồi mà

Top Bottom