Sử 12 sự ra đời

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Sự ra ñời của nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa và ý nghĩa của sự kiện ñó.
Phạm Hồng LinhhCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
* Việt Nam đã trở thành một nước tự do và độc lập. - Nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa thành lập ngày 2/9/1945 là kết quả của quá trình đấu tranh lâu dài anh dũng của cả dân tộc kể từ khi thực dân Pháp xâm lược Việt Nam

Nhân dân Việt Nam đã đấu tranh anh dũng chống Pháp gần 34 thế kỉ, chống phát xít Nhật gần 5 năm và làm nên thắng lợi của Cách mạng tháng Tám 1945. Hồ Chí Minh nói: “Pháp chạy, Nhật hàng, vua Bảo đại thoái vị. Dân ta đã đánh đổ các xiềng xích thực dân gần 100 năm nay để xây dựng nên nước Việt Nam độc lập. Dân ta lại đánh đổ chế độ quân chủ mấy mươi thế kỉ mà lập nên chế độ dân chủ cộng hoà

- Hồ Chí Minh khẳng định dân tộc Việt Nam đã anh dũng đấu tranh chống chủ nghĩa thực dân mấy mươi năm, đứng về phe đồng minh chống phát xít trong Chiến tranh thế giới thứ hai chính là vì quyền tự do đó. Người khẳng định danh thép rằng, dân tộc đó phải được tự do, dân tộc đó phải được độc lập

- Sự ra đời của nước Việt Nam tự do độc lập là một thực thể chính trị không thể phủ nhận, tồn tại phù hợp với luật pháp quốc tế cần phải được thừa nhận, được tôn trọng. Nhằm đảm bảo quyền tự do độc lập của nước Việt Nam. Hồ Chí Minh kêu gọi các nước Đồng minh và các nước khác trên thế giới hãy công nhận nền độc lập tự do của nước Việt Nam

Khẳng định “Toàn thể dân Việt Nam quyết đem tất cả tinh thần và lực * lượng, tính mạng và của cải để giữ vững quyền tự do độc lập ấy”. Đây là ý chí sắt đá của nhân dân Việt Nam quyết giữ nền độc lập tự do

vừa giành được Nam. Cả dân tộc đã anh dũng đứng lên với tinh thần nhất định không chịu Ý chí đó được thể hiện ngay khi thực dân Pháp trở lại xâm lược Việt mất nước, nhất định không chịu làm nô lệ. Nó càng được biểu hiện cao hơn trong cuộc đụng đầu lịch sử giữa nhân dân Việt Nam với đế quốc Mĩ với khẩuÝ chí đó là khẩu hiệu chiến đấu và chiến thắng trong cuộc đấu tranh chống chủ nghĩa thực dân trước đây, đồng thời cũng vẫn là khẩu hiệu hành động của cả dân tộc trong sự nghiệp bảo vệ Tổ quốc Việt Nam hiện nay nhất là bảo vệ chủ quyền biển đảo Việt Nam
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom