Sự kiện "ĐIỂM DANH NGAY - NHẬN QUÀ LIỀN TAY" hạn chót 21h 31/08/16

Bạn hãy ĐĂNG NHẬP hoặc ĐĂNG KÝ tài khoản để tham gia nhé!

[Sinh học 11] Quang hợp

Thảo luận trong 'Quang hợp ở thực vật' bắt đầu bởi duynhana1, 7 Tháng mười một 2010.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 2,378

1. duynhana1

duynhana1 Guest

"Điểm danh ngay - Nhận quà liền tay" chào đón HMforum quay trở lại

Đáp án của học mãi là phần mình in đậm :-s. Ai giải thích vì sao mấy cái kia đúng không.

Câu này nữa, nói rõ xí :D

Mấy bạn cho mình biết các nhóm sắc tố trên từng loại hấp thụ chủ yếu màu gì với :D

2. duynhana1

duynhana1 Guest

Cái này 5 ccũng đúng mà :-s

Photphoril hóa là gì vậy nhỉ :D

Quá trình cố định CO2 và chu trình Canvin của thực vật CAM xảy ra ở đâu nhở ;;)

Câu 2 tại sao lại sai vậy :(
    Mấy bạn giúp mình mấy câu trên, thanks nhiều :D

3. Trước hết chúng ta phải khẳng định rằng những cây lá màu đỏ có quang hợp. Và đương nhiên có sắc tố diệp lục ở trong cậy. Màu đỏ của lá của chúng là do 1 số sắc tố antoxyal và sắc tố này có hàm lượng rất lớn,lớn hơn cả diệp lục và biểu hiện ra bên ngoài;)

4. thuyhoa17

thuyhoa17 Guest

cố cho con cái thanks. :D

Câu này câu hỏi là quá trình cố định CO2, mà ở CAM thì quá trình cố định CO2 chỉ diễn ra vào ban đêm.

Phicôbilin - hấp thụ ánh sáng màu lục và đỏ.
    Carôtenoit - đỏ, cam, vàng :D
    Antôxian - màu tím.
    cái ni đoán ^^

Pha sáng có vai trò khử CO2 ko nhỉ :-?

=>
    :D

5. Lá cây màu đỏ có quang hợp,ngoài lí do như bạn girlbuon... nói thì thoe mình còn có lí do khác:vì lá cây chứ carôtenooits,tuy khôngtham gia trực tiếp vào quá trình quang hợp nó hấp thụ ánh sáng và truyền năng lượng đó vào diệp lục a,dùng cho quá trình quang hợp.

6. lananh_vy_vp

lananh_vy_vp Guest

Nhận định không đúng về tính chất của chất diệp lục:
    Hấp thụ phần đầu và phần cuối của ánh sáng nhìn thấy.
    Có thể nhận năng lượng từ các sắc tố khác.
    Khi được chiếu sáng có thể phát huỳnh quang.
    Màu lục liên quan trực tiếp đến quang hợp

Đó là nhận định sai vì màu lục thực chất ko liên quan trực tiếp, diệp lục ko hấp thụ ánh sáng xanh lục-->màu xanh bị phản chiếu lại vào mắt ta chứ thực chất màu lục ko tham gia vào quá trình quang hợp.

7. lananh_vy_vp

lananh_vy_vp Guest

Photphoril hóa là sự gắn thêm nhóm phốt phát vào 1 phần tử.
    Ở QH nói đến photphoril hóa quang hóa:năng lượng ánh sáng đc hấp thụ và chuyển hóa thành NL tích lũy trong liên kết ADP và Pi tạo ATP.