Chào mừng bạn đến với HMForum. Vui lòng đăng nhập để sử dụng nhiều chức năng hơn!

Phương pháp làm Văn nghị luận xã hội.

Thảo luận trong 'Nghị luận xã hội' bắt đầu bởi conu, 4 Tháng mười 2008.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 243,626

1. conu

conu Guest

Giảm 25% học phí khi Đặt chỗ Khóa PEN-I 2017 - Click ngay!

Những phần quà Tết hấp dẫn đang đợi bạn tại diễn đàn HOCMAI

Đây là bài viết của mod Quinhmei, các bạn đang gặp phải vấn đề khó khăn với văn nghị luận xã hội thì đây sẽ là 1 tài liệu tham khảo hữu ích :

trần thanh phương thích bài này.
  2. cuthattha

cuthattha Guest

cũng hay
    mình thấy nó cũng thực tế mà dễ hiểu nữa

3. gợi ý hay
    nhưng lam sao down về máy bây giờ

4. dp_us

dp_us Guest

woa, giúp mình rất nhiều khi làm văn nghị luận đấy, cực dễ hiểu thanks nhiều nhé

5. quinhmei

quinhmei Guest

6. conu

conu Guest

Hic :p
    sorry em, anh thấy bài viết của em rất có ích nên post vào đây vì nghĩ nhiều mem ko tìm thấy. Có rất nhiều bạn gửi bài kêu cứu trên box này, điều đó chứng tỏ 1 thực tế: học sinh đang sống dở chết dở với văn nghị luận xã hội. Nên anh dán bài viết của em lên khu vực này để dễ nhận thấy hơn cho những bạn nào còn vướng mắc với văn nghị luận.
    Em thấy ko, đưa lên đây có nhiều ý kiến phản hồi khá tích cực đấy chứ, nhỉ? Vị trí đặt 1 bài viết cũng khá quan trọng phải ko?
    Anh sẽ rút kinh nghiệm, lần sau những TH tương tự như thế này anh sẽ báo trước với em (theo đúng công ước Bern ;) )

Sửa lần cuối bởi BQT: 6 Tháng mười 2008

7. làm sao để nhớ hết các bước của cái công thức kia rồi lắp ghép kiến thức vào =.= quá rắc rối và cg~ quá khó hiểu #:-S

8. leducthang

leducthang Guest

em nghĩ là bài viết này sẽ giúp ích cho rất nhiều sĩ tử, và em cũng đang là một "tử sĩ" nè! cám ơn mọi người nhìu nhìu nha!!!!

9. dtb_lg2

dtb_lg2 Guest

uhm,...
    bài viết hay đó. Nhưng mình nghĩ với những bài văn nghị luận XH thì tốt nhất là dựa vào những cảm nhận của riêng bạn viết thì sẽ hay hơn là một bố cục xác định nào.
    Có thể bố cục rõ ràng và mạch lạc sẽ làm cho bài văn của bạn trôi chảy và không vấp. Nhưng nếu biết vận dụng linh hạot những hiểu biết về cuộc sống xung quanh mình, tự rút ra kinh nghiệm cho bản thân. Nó sẽ làm cho bạn được thêm điểm vì chính bạn là người được coi là hiểu cuộc sống.
    Kinh nghiệm của bản thân bạn là quý giá hơn cả, nhưng nếu những vấn đề đó bạn chưa từng trải qua. Ví dụ như tình yêu học đường chẳng hạn. Bạn không biết phải nói như thế nào, phải cảm nhận thế nào cho phải. Thì hãy thực hiện từng bước trên. Và đừng quên rằng bạn là con người và bạn sẽ đặt mình vào hoàn cảnh của bài văn mà cảm nhận.
    Nó vừa có sức thuyết phục, vừa lôi cuốn người đọc hơn. Suy ngẫm về cuộc đời luôn làm cho con người ta thêm hoàn hảo. Tớ học hơi *** văn nên không biết nghị luận XH thế nào cho phải.
    Nhưng tớ cũng chắc chắn một điều: nghị luận XH là cảm nhận của bạn về cuộc sống XH, và cuộc sống XH có bạn ở trong đó. Nên nó cũng là cảm nhận của bạn về chính cuộc sống xung quanh bạn hay thậm chí là ở chính trong tâm hồn của bạn
    Chúc các bạn thành công và may mắn trong kì thi tốt nghiệp này nhé ! ^^

10. quy_sac

quy_sac Guest

ak!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Em học văn hok ược giỏi cho lắm, mà lại sắp thi nữa.
    hok ngờ lại vô tình lượm ược bí kíp!hihihi
    "xa xè"

11. dkprono1

dkprono1 Guest

cảm nhận của riêng bạn viết thì sẽ hay hơn là một bố cục xác định nào ...là ý kiến chính xác nhưng dàng bài của bạn này cũng hay kũng rất có ích%%-%%-

12. Chào bạn! Ai muốn download phần mềm visual basic 2008 của Microsoft thì vào đây!
    Link: [/URL]http://www.mediafire.com/?sharekey=d4e8b05a0bf4ca8836df4e8dca141969e04e75f6e8ebb871[/URL]

13. shockboy78

shockboy78 Guest

ttttttttttttttttt..hhhhhhhhhhhhhhhh..************..nnnnnnnnnn..kkkkkkkk..sssss!BÍ KÍP NAY` HAY ĐẤY! THANKS MEI NHIU` NHIU` NHA!

14. cái này lạc chủ đề rồi thì phải.........................=((

15. x.92_ray

x.92_ray Guest

hihi thank ban piiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

16. có cái này thì văn mình siêu rồi, thank anh 2 nhá...............................................................

17. quangminh697

quangminh697 Guest

được đó thanks nhơg bạn mà tui làm được bài đó cám ơn nhá

18. chủ topic nóy chuẩn men
    có ngườy đang sống dở chết dở vs văn NLXH đây :))

19. laimai

laimai Guest

dây la bí kip từ ngàn đời xưa mà bi giờ em mới biết .công thức này chỉ là cái xương thui còn mọi người phải đắp thịt vào cho nó tuỳ theo từng sở thick cho nên có công thức mà không ai giống ai .đây mới la điều thú vị của văn .thank so much!

20. theo mình thì để làm tốt bài van nghi luận trong các kì thi dại học va cao đẳng thi ngoaif việc năm chắc kiến thức sgk thì các bạn nên tham khảo kĩ cách cho diểm cua bộ GD trong các kì thi của các năm trước dể tránh việc viết lan man va không đung chủ đề.