Văn 12 Phân tích chiếc thuyền ngoài xa

phamlinh2612kdks@gmail.com

Học sinh
Thành viên
29 Tháng tám 2017
3
2
21

Attachments

129.5 KB · Đọc: 157

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Chào bạn, nếu mình không lầm thì với đề bài trên, bạn đã hoàn thành bài văn của bản thân rồi đúng không nhỉ? Tuy mình không thể đọc được hết bài văn của bạn nhưng ít nhất phần mở bài đã khớp với yêu cầu đề bài rồi.

Mình sẽ căn cứ vào mức độ trên mà cho bạn 3 luận điểm chính để hoàn thành bài văn. Nếu không hiểu, bạn có thể hỏi lại mình. Và nhớ một điều rằng, khi hỏi bài, hãy đánh máy lên! Tuyệt đối không đăng ảnh chụp như thế này để hỏi bài. Cách hỏi bài này rất là khiếm nhã.

- Hình tượng người đàn bà hàng chài (chỉ bàn về vẻ đẹp tâm hồn):
+ Mang vẻ đẹp của một người từng trải: đẹp nhất và cũng đặc biệt nhất
+ Vẻ đẹp khoan dung, nhân hậu, độ lượng: thiên chức của người phụ nữ.
+ Vẻ đẹp tình mẫu tử thiêng liêng

- Phân tích nhận định trên (Theo góc độ của lí luận văn học):
+ Đây là điều kiện tiên quyết trong quan niệm sáng tác và đồng thời cũng chính là cội nguồn của phong cách nghệ thuật đối với mỗi nhà văn
+ Thông qua lát cắt của đời sống sinh hoạt và nét đẹp ẩn giấu trong sâu thẳm tâm hồn, Nguyễn Minh Châu đã thành công khắc họa được tính cách của người đàn bà hàng chài
+ Hình tượng người đàn bà hàng chài như một viên ngọc được ẩn giấu dưới lòng biển sâu, mang đến giá trị nhận thức, giá trị giáo dục và giá trị thẩm mĩ
=> Tác phẩm Chiếc thuyền ngoài xa cũng như nghệ thuật xây dựng hình tượng nhân vật một lần nữa đã thành công khẳng định thiên chức cao đẹp của nhà văn Nguyễn Minh Châu.

- Kết hợp:
+ Đây không chỉ là nhiệm vụ mà còn là sứ mệnh cao quý của mỗi nhà văn
+ Người đàn bà hàng chài trong Chiếc thuyền ngoài xa đã tô nên gam màu sáng trong sự nghiệp sáng tác của nhà văn
+ Một tác phẩm có giá trị, một tác giả tài năng trên con đường truy tìm những viên ngọc quý trong lòng biển cả tâm hồn.

Bạn nên dựa trên những luận điểm trên của mình để viết văn chứ không nên sao nguyên vì chưa chắc nó đã hợp với phong cách viết của bạn.

Chúc bạn học tốt!

Top Bottom