Chào mừng bạn đến với HMForum. Vui lòng đăng ký để sử dụng nhiều chức năng hơn!

Nói tục chửi bậy- bệnh chung của học sinh mọi lứa tuổi

Thảo luận trong 'Trao đổi, thảo luận, chia sẻ' bắt đầu bởi tvxqfighting, 3 Tháng tư 2011.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 3,974

1. tvxqfighting

tvxqfighting Guest

Đặt chỗ PEN 2017 - Cập nhật theo mọi thay đổi của kỳ thi THPT QG

Đăng ký gia nhập BQT DIỄN ĐÀN

Em ko hiểu đc xã hội ngày nay như thế nào nữa?
    Đi đến đâu cũng thấy những lời nói bậy, nói tục, thiếu văn hoá
    Tại các trườing chuyên lớp chọn bây h cũng ko hề giữ đc nếp sống văn minh như ngày nào nữa :(
    Hôm nay, khi đang chơi điện tử va cậu em, em thật sự bàng hoàng khi chỉ vì thua 1 ván chơi mà nó đã nói bậy. 1 từ ngữ bậy ko thể chịu đc x-(
    Mà em trai em mới chỉ học có lớp 2 thôi
    Em nghĩ những lời nói này là nó học đc từ bạn bè trường lớp chứ ko ở đâu xa cả
    Làm thế nào để hết những tệ nạn này đây?
    Chẳng nhẽ thiếu văn minh bây h lại là hay sao???

2. em mình họ lớp 3 và một dda]s học lớp 5 cũng nói bậy, hè vừa rồi có mọt thằng nhỏ ở sài gòn lên chơi, nó cửi rất chi là điệu nghệ mặc dù học trường ngon nhất SG :))

3. bangtam81

bangtam81 Guest

hjx
    cái ăn nói văn hóa của dận tộc VN đâu ùi
    không thể tin được thế hệ trẻ ngày nay

4. tvxqfighting

tvxqfighting Guest

trời ạ! Ko hiểu văn hoá xã hội bây h để đâu mất rồi
    Mình nói ví dụ tại sao các fan của các boyband cũng chửi nhau như điên ý
    Chả hiểu sao nữa
    Mong mọi ng sẽ sớm nhận ra và sửa chữa

5. karakul.yuri

karakul.yuri Guest

Ko hay. Nhưng gần như là cách để thể hiện bản thân, để mọi người chú ý đến mình . (<- nhưng đó là cách gây chú ý của những người cực ngốc).

6. Cái này do ý thức của mỗi ng` thôi....

lớp t có thằng cứ mở miệng ra là chửi tục.... nên nhiều khi nó cứ nói xong là bị bọn con gái t nói cho 1 trận.... dạo này cũng có đỡ hơn tí....hic

mà thà như con trai chửi tục còn đỡ. đằng này... t chả hỉu sao... con gái còn hơn cả con trai nữa.... hic... nhiều khi nghe mấy bạn ấy nói mà sởn hết cả gai ốc.... hic.... ko thể tưởng tượng nỗi .... hic

7. tvxqfighting

tvxqfighting Guest

Ừ, bây h trường tớ cả trai cả gái
    Con trai thì toàn vãi mấy cái của con gái
    Con gái thì toàn vãi của con trai
    Thế mới láo chứ :-s

8. lenamtrung

lenamtrung Guest

Nhân tiện làm luôn cho tui 1 bài về nói tục chửi bậy cái, lười quá k chịu tìm mà sắp đến hạn nộp rùi :((

9. linhphoebe

linhphoebe Guest

lớp mình có 2 nữ , mở miệng là nói tục , thậm chí nói tục thành câu cửa miệng ko nói không chịu được, nói những ngôn từ rất hheets sức tế nhị thậm chí là lôi tổ tiên dòng họ ng ta ra để nói .... M cũng là con gái thấy tụi nó nói như vậy thấy xâu hổ thay tụi nó, huống hồ là trong mắt tụi con trai chúng sẽ ra sao ....
    - Cũng có nhiều gđ [ hầu hết là những gđ học thức kém, lao động chân tay ] nói chuyện vs con cái mà cứ 1 câu là ĐM , 2 câu là ĐM .. thế thì hỏi làm sao khi lớn lên chũng ko bắt chước cơ chứ , mà chúng có nói thì cha mẹ làm sao cấm được khi chúng trả lời : Ba mẹ nói được sao con thì không ? ................

p/.s : M ghét nhất đứa nào chửi nhau, hoặc nói bậy mà lôi các bậc sinh thành của nhau ra để nói .. ghét vô cùng

10. lenamtrung

lenamtrung Guest

2 đứa thì còn ít đó, lớp mình đến nửalwps là chửi nhau rất kjnh, k đầu gấu mà còn như vậy, đến thậm chí mấy đứa ngoan, giỏi cũng chửi bậy như trào lưu zậy, mình cũng thỉnh thoảng cơ :) sợ thật đó

11. :)):)):))
    cái này mình ....suốt:)):)) (mà cũng không phải suốt đâu)
    Khi nào bị chọc lúc đang tức là.........................haizzzzzzzzzz
    đến mềnh cũng chả biết mềnh bị làm sao:
    cả lớp mình: (lớp chọn nha) cả lớp đều nói
    có điều là ít nhiều thôi
    _______________________________________:|:|:|

12. perong9x

perong9x Guest

tự giác bản thân mình trc nhất
    sau đó khuyên mọi ng`:)

13. tomcangxanh

tomcangxanh Guest

Một số thôi :-j

Lớp mình chẳng bao giờ nói bậy, mình cũng chẳng thích nói bậy (thỉnh thoảng ức chế có thể buột mồm =)), cũng có thể là MÌNH NÓI NHƯNG KO BIẾT LÀ BẬY. :-??

Ví dụ thường nói "thô", kiểu fucking, damn, hell, freaky, ... sang tiếng việt thì mẹ kiếp, bố tiên sư, bố khỉ, mẹ khỉ... Thì lan tràn, đặc biệt là face :-<

Biết là nó xấu, nhưng thông dụng quá, chỉ cần không có *bộ phận sinh dục được đưa vào bừa bãi* thì chắc là được phải không :-ss

Mình chạ muốn bị xem là người vô văn hóa đâu =)

14. undomistake

undomistake Guest

nói tục chửi thề sẽ trở thành 1 tệ nạn khủng khiếp nhất của Việt Nam từ trước tới nay. Cứ tưởng tượng những du khách nước ngoài tới thăm Việt Nam và hướng dẫn viên không ngớt nói tục và chửi thề tỉnh bơ, những người qua lại "chào hỏi" nhau bằng các "đai từ" như dm,cmm,clgt v..v... Nó làm mụ đi khả năng sử dụng tiếng Việt của chúng ta mà ít ai hiểu được điều đó, thay vì sử dụng những từ ngữ có nghĩa và hợp lý trong câu nói, thì chúng ta lại thay thế hoặc chêm vào bằng những "cụm từ" vô nghĩa hay mang nghĩa "quái dị" và "khó thở". Dần dần chúng ta mất đi khả năng thành lập câu văn và khả năng tư duy, tổng hợp vấn đề, phát triển vấn đề, phân tích vấn đề mất đi...Dân tộc Việt Nam sẽ chỉ còn như cái xác không hồn, nói những điều mà không ai hiểu được.
    "Dịch bệnh" này xuất phát từ 1 người và dễ dàng lây lan sang nhiều người khác, đặc biệt là ở giới trẻ có độ tuổi từ 5-10. Vì sao lại có điều này? Bởi vì các em ấy còn quá nhỏ, vốn từ còn quá ít để có thể hiểu thế giới bằng tai, chính vì thế mà các em tìm hiểu thế giới bằng mắt nhiều hơn. Những người nói tục chửi thề thường có những động tác rất "hoa mỹ" mỗi khi "phát gió", từ những hành động đó, các em liên tưởng với các câu nói "điếc cả tai, hoa cả mắt" và dần thấm vào tâm trí của các em. Ban đầu có thể chậm nhưng "bệnh" bộc phát rất nhanh và đột ngột, từ 1% trong số chữ nói hằng ngày, có thể trở nên trên 50% chỉ trong vài tháng!!!
    Thời gian "ủ bệnh" là thời gian duy nhất mà chúng ta có thể tác động mạnh đến tư duy của các em và loại bỏ đi "mầm bệnh" đang phát tác đó. Thông thường thời gian "ủ bệnh" khá ngắn nhưng không đến nỗi quá ngắn, vậy thì tại sao các em vẫn bị "nhiễm bệnh"?
    Xin trả lời,chủ yếu là do các bậc phụ huynh. Chính thái độ lơ là, ham công tiếc việc, làm việc đầu tắt mặt tối, mà không chú ý tới các em, đã tạo "môi trường" quá thuận lợi cho "vi rút" phát triển mạnh mẽ về mọi mặt. Thử hỏi nếu có sự can thiệp của họ, sẽ có biết bao nhiêu em được khỏi "bệnh"???
    Cũng xin bổ sung thêm, rằng nhiều khi chính những bậc phụ huynh đã "lây lan vi rút" sang cho con của họ, họ không quan tâm đến sự hiện diện của các em và thoải mái "xả đạn" liên tục. Cái nguy hiểm là ở chỗ, các em không hề biết họ "xả đạn" vào đâu, vì sao và để làm gì, điều đó làm các em càng chú ý tới hành động của bậc phụ huynh mỗi khi "xả đạn", và dần "học" được "đôi điều" như: "xả đạn" cho nó "ngầu", "xả đạn" khi tức giận, "xả đạn" khi ghét 1 ai đó, "xã đạn" khi "xã giao" với bạn bè .v...v..Điều tệ hại hơn nữa là ở độ tuổi của các em ấy, sự tò mò là không thể ngăn cản và rất mãnh liệt, các em sẽ tìm hiểu nghĩa của từng từ trong các câu chửi đó, và dần bị giáo dục giới tính sai lệch, dễ dàng dẫn đến tệ nạn hiếp dâm, nghiện sex, quấy rối tình dục,v..v..
    Suy xa hơn nữa, 1 phần là do nhà nước chúng ta chỉ mới thành lập vài chục năm, nền kinh tế còn bấp bênh, nền chính trị chưa vững chắc, đại bộ phận dân số còn làm lao động tay chân nên trình độ học vấn của họ không cao để có thể dẫn dắt thế hệ trẻ trở thành 1 công dân vừa có đức vừa có tài hoặc ít nhất là phải có đức.
    "Tiên học lễ, hậu học văn", nhưng nhiều phụ huynh do bị danh vọng làm mù quáng, muốn cho con mình trở thành "thiên tài" hay là " nhà bác học" nên liên tục dồn con học thêm hết chỗ này tới chỗ khác mà không quan tâm tới vấn đề phát triển về đạo đức cho con mình. Do đó, chúng ta có thể quy "dịch bệnh học bổ túc" và "dịch bệnh nói tục chửi thề" là 2 "anh em" cùng một dòng máu.

Như đã trình bày, con "vi rút" mới này không chỉ đang đe dọa văn hóa của dân tộc Việt Nam ta mà thậm chí là cả thế giới, nó sẽ là con "vi rút" nguy hiểm nhất mà nhân loại từng gặp, nó kích thích bạo lực, dâm dục, trụy lạc và suy đồi. Nếu chúng ta không ngăn chặn nó ngay từ bây giờ, thì nhân loại sẽ phải đối mặt với một trận "dịch hạch" thứ 2 khủng khiếp hơn nhiều so với trận đầu tiên và thậm chí là trên cả chiến tranh!
    Hãy chú ý tới con của các vị!!

15. linhphoebe

linhphoebe Guest

- nói thật là Mình từ nhỏ đến giờ chỉ nói tục có 2 lần [ khó tin nhỉ ] hồi đó lớp 2 , mà nói tục với bố mẹ luôn mới chết chứ ... bố thì biết con nít ko biết j nên cũng ko làm lớn ! còn mẹ thì : lần sau mà nói thêm câu như thế nữa là chết với mẹ ! .. sau này lớn lên vì mình ghét công khai mấy đứa xem nói tục là câu cửa miệng nên bản thân mình không thể nói [ mình ghét nó mà mình cũng nói thì nó coi ra thể thống gj ] thế là thôi .... lên cấp 2, cấp 3 thì càng ko thể, là con gái lớn rồi nói thế ng ta cười cho -- > Không nói !! [ để có cái mà chê ng khác nữa chứ ! ]

16. các a các chj nói hay wa cho e góp :
    mới học lớp 8 thui mà bọn lớp e nó chửi nhau rất có điệu bộ lụn như dân đầu gấu ấy nhiều khi e cung học theo lụn ấy chứ may mà nghe các chj nói thế chăc e bỏ lun b-(b-(b-(b-(@-)@-)@-)@-)@-)@-)

Sửa lần cuối bởi BQT: 5 Tháng tám 2011
  17. linhphoebe

linhphoebe Guest

bỏ được là tốt em ạ ... Không hay ho gì đâu .... [ đừng nghe bạn bè nó giải thích là : nói tục mới thể hiện đẳng cấp bản thân ] mà phải nghe giải thích là : nói tục thể hiện mình là người vô văn hóa, là dân chợ búa , là người thiếu ý thức , bố mẹ cho ăn học đâu phải để học 3 cái thứ vớ vẩn đó ............ NC sau này khi lớn lên chút nữa, nhận thức được rồi , tự dưng em hết nói tục khi nào ko hay

18. cũng hông bjt có bỏ đc hông nữa tại mà cả bọn lớp e nó coi nói bấy là wa bình thường lụn e cũng nói nhưng chj lúc nào tức wa thui à:):):):D:D:D:D

19. cảm ơn chj nghen e sẽ quyết tâm bỏ lun chứ ko nói nứa lại thanks nha:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

20. linhphoebe

linhphoebe Guest

p/s nhóc : em chú ý lần sau gộp 2 cm thành 1 luôn nha , ko bị mod xóa ...
    --- nói bậy là xấu thì việc j e phải học theo tụi lớp em ... tức cũng cố kìm nén đi ... nói riết thành quen đó .. ko phải ngày 1 ngày 2 là bỏ được nhưng ko nghĩa là ko thể bỏ !! hiểu chưa ? ... khi nào em bỏ được , ko còn nói bậy khi đó , lúc em nghe các bạn nói bậy, nói tục e sẽ có cảm giác khó chịu . được rồi e nhé! loãng pic đấy !!