NHỮNG GÌ CẦN HỌC Ở VĂN HỌC LỚP 9

C

chonconkute

em chảng bít vít rỳ cả =)) hỳ hỳ cho em tham gia với ! ý kiến của em đến đây là hết =)) em phải viết dài như này là vì ng ta bảo fải hơn 50 kí tự mới đựơc

S

seagirl_41119

Ê!Định spam đấy ah??????????Hãy viết j có ích hơn đi.Viết như bạn thì để làm j??K có ýnghiax j cả,cẩn thận ng ta lại nói là(mạn phép mọi ng cho em dùng từ này) zô ziên đó

C

congchualolem_b

đừng ghét môn Văn bn àh, vì nếu bn ghét nó bn sẽ khó có đc thành tích tốt đối với môn văn lắm đó, thực ra nó k quá khó đâu, bn chịu khó tìm thêm tí sách về phân tích các văn bản trong SGK, đọc hiểu văn bản kĩ ở nhà, lên lớp nghe cô giảng bài cho kĩ,còn về năng khiếu có thể sau này bn sẽ phát hiện mình học Văn k tệ đâu chỉ là do bn quá tự ti thôi, cố học bn nha,chúc bn học tốt :)

S

seagirl_41119

Đúng đó,môn văn bn còn phải học nhiều ,k thể tránh nó,vì thế k nên ghét nó,càng ghét ta càng k học đc nó.Nếu học văn chỉ để chống đối thôi thì bn sẽ k thấy cái hay của văn học đâu(kinh nghiệm của mình đó,trước ghét vì học dốt nhưng h thì lại thik vì thấy nó rất thú vị)

C

congchualolem_b

bn nè, tiếng việt là văn học đó, giờ chương trình thay đổi nên ng ta đặt tên là vậy, k có j là lạ bn àgh

A

anh_anh_1321

mình học lớp 9, năm ngoái mình cực ghét môn văn lun nhưng năm nay lai thích, ko bít có phải vì năm nay phải thi văn vào lớp 10 ko

C

congchualolem_b

lớp 9 có nhiều văn bản hay mà bây giờ đọc lại vẫn thấy âm vang lắm, khi đi sâu vào thì càng hay hơn nữa, k nhất thiết bn phải yêu văn mới học tốt môn văn nhưng bn đừng ghét văn nha

M

matkinhkhongtrong

hj ! Minh thi dang h0x lop 9 , sinh nam 1994 Ma hj gio la lũ minh 0n lde khiem tra hõ ki I the0 minh nghi~ thi h0x Zan cung de~ lem' nhat' la Tap. Lam Zan Tien Thich lam hĩ za bay gio Tien dang luyen Zan de di thi h0x sinh gioi~ Zan na`, Truyen Kieu qua~ that hay thiet ha rat' tiec' h0x it ze n0'. The0 Tien on Ngu Zan nen h0x the0 cach' nay` hay na: Tap Tom' tat' Cac' Zan Ban? na`, Bit' Phan Tich' cac' zan ban na`, bit' lam zan tu su na ket hop cac' yeu' to' 1 cach tam tam (nhuan` nhuyen~ cung dc hj) NGu~Phap' thi 0n hit na` ma nh0' tot' nhat' nen lam bai` tap. nho' li thuyet' ki~. H0x zan pahi~ say me^ ti' lang~ man ti' hjjjjjjjjj................Noi' tom' lai h0x Zan cung~ zua` kh0' zua` de~ Nhung nh0' cau "Co'Gang' Khong Ngung`" Noi thiet nh0a Tien Thich h0x zan lam, ma Van thi Tien cung "good" Co' len na!

C

congchualolem_b

bn nè, chắc bn mới tham gia diễn đàn nên tớ nhắc cậu tí nha, nhớ viết tiếng việt có dấu trên diễn đàn nha n, đừng viết bằng ngôn ngữ chat, nếu k bn sẽ bị ban nick đó :)

V

vietni

ở đấy mà mò tôm đấy bể.
ko bik học bắt đầutừ đâu
vì bài nào cũng hay, bài nào cũng dễ ra thi
ôi khó wa'
còn bik bao nhiu môn chứ phải monh` môn Văn thoi đâu
làm sao học đay!!!!!!!!
lớp 9 vất vả thật

C

catinh_cute

troi a. , tui cung thi vao cap 3 cung la''chuyen nguoi con gai nam xuong '' do' on muon chet luon,cac ban viet het to` no toi to kia,minh thi nhai mai moi dc 1 to , lo ghe , cuoi cung dc 6 .hj`. may toan keo' nen van do.li do la` hoc hem ki~.bo wa cac bai dc coi la it trong tam.vi vay''DA HOC THI HOC HET,HOC THI BIT CHON Y CHINH MA HOC. ROI LAM TA THEM Y CUA MINH.NHU VAY HEM SO VAO BAT CU BAI NAO''phai hem?....hj`,minh hem wen go o dau'.thong cam nha

Last edited by a moderator:
M

me0k0n

Mình đang học lớp 9. Theo mình, trọng tâm của môn văn lớp 9( những đề có khả năng hay ra và nên ôn tủ nếu gấp) là:
-Trong văn học trung đại thì chú ý đặc biệt đến Chuyện người con gái Nam Xương và Truyện Kiều
-Văn học hiện đại ôn Bài thơ về tiểu đội xe không kính, bến quê, chiếc lcợc ngà,đồng chí, đoàn thuyền đánh cá..
-Ngoài ra các bạn nên chú ý thêm vào 1 tác phẩm nước ngoài trong trương trình lớp 8 rất hay thi đó là chiếc lá cuối cùng
--> chúc các anh chị lớp lớn ôn thi thật tốt, để sau này còn truyền kinh nghiệm cho đàn em

C

congchualolem_b

chú ý , các bn nên viết có dấu nha, đây là quy định nên rút kinh nghiệm , còn về trọng tâm nên chú ý đến tác phẩm truyện kiều, chuyện ng con gái nam xương,đồng chí, bài thơ về tiểu đội xe k kính, ánh trăng, các truyện ngắn và những bài thơ ở sáh tập 2

S

seagirl_41119

Bõ học văn thi vào lơp 10 thì thấy chứ chưa thấy box toán.Bn có bít hok??????????????????????????????

C

congchualolem_b

box toán thì tự lập chứ bạn, có thể lập trong chỗ của lớp 9 cũng đc vì lớp 9 là cơ sở của thi THPT mà

T

tranchuc_kt

ôn tập văn 12 trích

đề cương văn nè:khái quát văn học từ năm 1945-hết thế kỉ xx.Trải qua 2 giai đoạn: Giai đoan1: Từ 1945-1975 trong giai đoạn này có 3 chặng + chặng 1:1945-1954 vhvn trong giai đoạn chống pháp + chặng 2:1955-1964 vhvn trong giai đoạn xây dựng xã hội chủ nghĩa ở miền bắc + chặng 3: 1965-1975 vhvn trong giai đoạn miền nam chống thực mĩ - Giai đoạn 2:Từ cuối 1975-thế kỉ xx ,trong giai đoạn này đất nước hòa bình nền vhvn đa dạng và phong phú.

Top Bottom