Sử 8 Nhật Bản

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Nguyên nhân Nhật Bản đạt được những thành tựu sau chiến tranh
Trandung155Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Nguyên nhân Nhật Bản đạt được những thành tựu
-Giới thiệu vài nét qua Nhật Bản
=> Làm rõ vấn đề được hỏi
+ Nhờ tác động của những thành tựu chung của nền kinh tế thế giới
+ Nhờ biết tận dụng những thành tựu đang phát triển của Cách mạng khoa học kỹ thuật thế giới
- Vai trò của Nhà nước.Trong đó Bộ Công nghiệp và Thương mại Nhật Bản (MITI) được đánh giá là “Trái tim của sự thành công Nhật Bản". Những cải cách dân chủ tạo điều kiện và thúc đẩy kinh tế phát triển.
+ Con người Nhật Bản. Từ những điều kiện tự nhiên, hoàn cảnh lịch sử và môi trường xã hội, con người Nhật Bản được hình thành với những giá trị truyền thống được để cao
+ Cần cù lao động và có tình yêu với thiên nhiên.
+ Biết tìm ra cái hay của người khác để học hỏi và tận dụng nó để phục vụ mình
+ Tính kĩ luật và có ý thức rõ ràng về nghĩa vụ, bổn phận.
+ Trung thành với những bậc quyền uy và luôn giữ trọn chữ tín.
+ Biết chịu đựng và giữ phép lịch sự.
+ Tiết kiệm và biết lo xa.
- Quan tâm đến công tác giáo dục đào tạo con người có năng lực, giữ vững bản sắc và văn hóa dân tộc, có ý chỉ vươn lên trong mọi hoàn cảnh.
=>Tuy nhiên, nền kinh tế Nhật Bản cũng gặp nhiều khó khăn, hạn chế do:
+ Hầu hết các nguyên liệu, năng lượng phải nhập từ nước ngoài.
+ Sự chèn ép cạnh tranh của Mĩ và nhiều nước khác.
=> Từ đầu những năm 90 của thế kỉ XX,nền kinh tế Nhật Bản đã lâm vào tình trạng suy thoái kéo dài chưa từng thấy.Những hạn chế đó đòi hỏi Nhật Bản phải tìm tòi mọi biện pháp giải quyết.
Khẳng định lại vấn đề
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom