Hóa 8 Nguyên tố hóa học

Master Kaeton

Học sinh
Thành viên
22 Tháng ba 2020
129
99
36
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình đọc trong sgk 8: Nguyên tố hóa học là tập hợp những nguyên tử cùng loại, có cùng số proton trong hạt nhân.
Như vậy hiđro và đơteri cùng thuộc 1 nguyên tố? Vì hiđro và đơteri có cùng số proton?

Mong mọi người giải thích cho mình điều này. Mình cảm ơn nhiều>>

Mai ︵ Phạm

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng sáu 2022
7
13
6
18
Nam Định
Nam Định
Mình đọc trong sgk 8: Nguyên tố hóa học là tập hợp những nguyên tử cùng loại, có cùng số proton trong hạt nhân.
Như vậy hiđro và đơteri cùng thuộc 1 nguyên tố? Vì hiđro và đơteri có cùng số proton?

Mong mọi người giải thích cho mình điều này. Mình cảm ơn nhiều>>
Master KaetonĐung rồi nha bạn . Deuteri chinhs là 1 đồng vị bền của Hidro trong tự nhiên . Trong hạt nhân của Deuteri có 1 proton và 1 nơtron mà hidro thường thì trong hạt nhân không có chứa nơtron . Ở đây người ta còn gọi Deuteri là hidro nặng nha bn .

Master Kaeton

Học sinh
Thành viên
22 Tháng ba 2020
129
99
36
Cho mình hỏi thêm một chút: Mỗi nguyên tố có 1 nguyên tử khối riêng biệt. Mà đơteri và hiđro cùng thuộc nguyên tố hiđro, đơteri và hiđro lại có nguyên tử khối khác nhau. Như vậy nguyên tử khối của hiđro tính như thế nào?

Mình cảm ơn nhìu<3

Mai ︵ Phạm

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng sáu 2022
7
13
6
18
Nam Định
Nam Định
Cho mình hỏi thêm một chút: Mỗi nguyên tố có 1 nguyên tử khối riêng biệt. Mà đơteri và hiđro cùng thuộc nguyên tố hiđro, đơteri và hiđro lại có nguyên tử khối khác nhau. Như vậy nguyên tử khối của hiđro tính như thế nào?

Mình cảm ơn nhìu<3
Master KaetonBạn dùng nt khối trung bình = (99,2 *1 + 0,8 *2 )/100= 1,008
ta có hidro có 3 đồng vị là 1H : 99,2% , 2H ~ 0,8% , 3H có tỷ lệ rast nhỏ trong tự nhiên

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định

Mình cảm ơn nhìu<3
Master KaetonCông thức tính sẽ như này bạn nhé:
H có 3 đồng vị trong tự nhiên: H, D và T
Mình giả sử phần trăm đồng vị như sau: H (a%), D (b%), T(c%) ( a + b + c=100%)
Thì [imath]M = \dfrac{1.a + 2.b + 3.c}{100}[/imath] nha

• Love
Reactions: Hann Hann

Mai ︵ Phạm

Học sinh mới
Thành viên
23 Tháng sáu 2022
7
13
6
18
Nam Định
Nam Định
Công thức tính sẽ như này bạn nhé:
H có 3 đồng vị trong tự nhiên: H, D và T
Mình giả sử phần trăm đồng vị như sau: H (a%), D (b%), T(c%) ( a + b + c=100%)
Thì [imath]M = \dfrac{1.a + 2.b + 3.c}{100}[/imath] nha
Maltose mạch nhaTheo mootj vài tài liệu nâng cao mk đọc thì 3H có % rất nhỏ trong ựh nhiên và không đáng kể neen người t ko sử dụng để tính klpt à

Maltose mạch nha

Cựu TMod Hóa
Thành viên
24 Tháng bảy 2021
667
1,613
176
18
Bình Định
Top Bottom