Mẹo làm bài thi trắc nghiệm Hóa

T

thuxem1

tui hoc cung~dot lam nhung dc cai hay hov\c hoi? nen cung~dc tui thay no rat hay giup tui rat nhiu`
lan sau co nua~ cho tui nhe

T

thuxem1

thủ xem thui chu tui có biét ji` dau
ai co phuong phap moi bao? tui nhe vô cùng cảm ơn nhiu` nhé va` cũngmong được làm ban của các bạn nhìu

S

saobanglanhgia

:D chán cái bọn này, muốn học Hóa thì vào box Hóa mà thắc mắc chứ, ở đó mới có nhìu người sành điệu về Hóa hơn.
Cho các em 1 ít kinh nghiệm nhé:
;)) tốt nhất là nên vào blog của anh mà comment, hehe.
Chiến thuật chọn ngẫu nhiên trong bài thi trắc nghiệm Hóa học (phần 1)
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=19634&highlight=
Bài toán kinh điển của Hóa học, bài toán 9 cách giải:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=18246&highlight=
Phương pháp đường chéo và ứng dụng:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=17935&highlight=
Phân tích hệ số cân bằng và ứng dụng:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=18014&highlight=
Phương pháp ghép ẩn số - những biến đổi đại số:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=18506&highlight=
Khái niệm độ bất bão hòa và những ứng dụng:
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=18633&highlight=

Nhìn chung những bài giảng này còn khá sơ sài, nhưng những vấn đề nêu ra còn khá mới, vì anh ko mún viết lại những phương pháp mà những người khác đã nói quá nhiều.
Mong nhận được nhìu đóng góp của các em để các bài giảng này ngày càng hoàn thiện hơn.
Thân!

P

pupu_91

Hóa hữu cơ sao mà lằng nhằng wa.Mình po' tay lun.Mấy anh chị có biết thì chia sẻ giúp với ạ.hjx

H

huchao765

pupu_91 said:
Hóa hữu cơ sao mà lằng nhằng wa.Mình po' tay lun.Mấy anh chị có biết thì chia sẻ giúp với ạ.hjx
Tại bạn chưa nắm vững kiến thức thôi, hoặc mất kiến thức " chuẩn" từ câp 2, vì Hóa HH hay VC đều có những điểm tương đồng thôi. ;;) . Hoc hết cuốn SGK đảm bảo đủ chuẩn lấy điểm trên 6 :D . BT thì phải làm thật nhiều==> quán tính gặp bài tập giải như điên >:) .( Tham khảo bài giảng của anh Saobang :p )
Chúc bạn học tốt

T

thanchet112

1) Nếu đề bài cho khối lượng của chất tham gia hoặc sản phẩm và cho phương án là các chất thì (nếu bí quá) chia khối lượng cho M xem phương án nào lẻ thì loại.
Làm cách này giúp loại được từ 2 đến 3 phương án

2)Nếu đề bài cho kim loại M hóa trị ko đổi thì rất hay rơi vào Al,cứ thử ốp thẳng Al vào bài toán xem có t/m ko

3)Bài toán Fe +Oxi----> 3 oxit----->........ thì coi như ko có sắt từ,như vậy chỉ còn 2 oxit---->hệ 2 Pt 2 ẩn
TỐT NHẤT VẪN NÊN LÀM THEO PP CHÍNH TẮC(NẾU CÓ THỂ )

thấy sơ sơ vậy thôi,có gì buồn cười mong mọi người thông cảm
Ai có chiêu gì thì post lên cho mọi người cùng tham khảo
để tôi cho thêm kinh nghiệm nha:
4) hãy học thuộc các tính chất cơ bản của các chất trong 1 chu kỳ hoặc trong cùng 1 nhóm
5) mua nhũng quyển sách co bài tập trắc nghiệm ròi làm theo
tôi hết kinh nghiệm ròi:D

P

phamlinh1990

kinh nghiệm cho thấy: làm nhiều đề vào em ạ :)), nhiều khi làm câu này vài lần rồi mà vẫn bị bẫy. nên ghi lại những cái bẫy đấy theo cak tổng quát

thi đh thuờng cho số chẵn, nhưng cũng phải đề phòng t/hop nó chơi đểu, cho cả 4 đều chẵn =)), k nghĩ ra thì thay ngược lại bài toán cho từng đáp án, k được nữa thì random.

với hóa thì chị thấy nó cũng bt thôi, nếu học thuộc hết kt cơ bản và có kinh nghiệm làm bài

h này năm ngoái chị đã bắt đầu luyện đề và học tổng kết chuyên đề. với hóa các em nên tổng kết lại theo chuyên đề, ghi lại cho dễ nhớ, chứ tr' thi chị cũng chả đọc lại đâu, ghi lại theo cak hiểu và cák nhớ của mình.

nhớ là học cơ bản thôi, đừng có đâm đầu vào kt quá cao siêu, phản ứng chưa bao h thấy. bạn chị học nhiều quá, lắm thứ quá đi thi cũng có được 10 đâu. những thằng học vừa vừa, chắc kt thì 10 ngay.

D

dark_master116

Kinh nghiệm nữa là :
+Khi làm trắc nghiệm Hoá, cho dữ kiện bắt tìm chất, nếu khó quá không biết làm thì làm ngược lại, lấy mấy chất ở đáp án thử xem có thoả mãn yêu cầu đề bài không.
+ Khi làm bài về hoá Hữu cơ, đọc đề bài xong nên xem qua các đáp án để lấy thêm 1 số điều kiện cho việc làm bài (vd bắt tìm CTPT, ta xem qua đáp án thấy toàn là CxH8Oz thì khi làm ta ra đuợc CT Đơn giản, ta chỉ cần thay H =8 vào xem thoả mãn công thức nào ,,,,)
Nhiều khi không cần giải bài toán, nhìn đáp án biết ngay kết quả :D

T

tronglinhtdnb

1) Nếu đề bài cho khối lượng của chất tham gia hoặc sản phẩm và cho phương án là các chất thì (nếu bí quá) chia khối lượng cho M xem phương án nào lẻ thì loại.

2)Nếu đề bài cho kim loại M hóa trị ko đổi thì rất hay rơi vào Al,cứ thử ốp thẳng Al vào bài toán xem có t/m ko

3)Bài toán Fe +Oxi----> 3 oxit----->........ thì coi như ko có sắt từ,như vậy chỉ còn 2 oxit---->hệ 2 Pt 2 ẩn

trời ơi, làm oxit fe thì coi hỗn hợp lun cho nhanh, bạn lại xui anh em đưa về chính tắc là sao, mỗi câu trắc nghiệm vài phút thui nên phải chọn cách nhanh. tiện đây tui xin đưa thêm một chú ý, nếu bạn làm bài toán với axit , nhất là các axit có tính oxi hoá, như HNO3 chẳng hạn, nếu cho tác dụng với kim loại và bắt tính khối lượng muối tạo thành thì đơn giản nhất là số gố NO3 bằng số mol electron kimloaij nhường, bằng số mol e N+5 nhận, làm vậy rất đơn giản và nhanh

T

tronglinhtdnb

tiện đây có thêm chú ý với các bạn, nếu làm bài toán hữu cơ bắt xá định công thức thì cố gắng tìm tỷ lệ C:H và đối chiếu nhanh với đáp án, cách nằy có khả năng loại đc đến 2 thậm chí 3 đáp án sai

T

theanh098123

nói rõ ra xem nào làm gì ma bí mật thế hả bạn nếu cậu mà giải được bài này tớ bái phụ

P

phamthicongtrang

phương pháp ở trong đầu mình đó . Làm nhìu thì rút đc nhìu thôi , cố gắng rền luyện thì sẽ đỗ ĐH thôi

K

kold.gem

cảm ơn nhé ^^
thi hoá vẫn hay dùng cách chia linh tinh cho nhau , ra số đẹp thì là đáp án ;))
tuy nhiên cũng có lúc cô giáo đoán được và bẫy lại học sinh bằng cách cho các đáp án có thể xảy ra khi chia linh tinh =]]]

P

pk_ngocanh

hóa quanh đi quẩn lại cũng chỉ có 4 phương pháp chính là ion oxi hóa khử và mấy cái bảo toàn
song em kết nhất 1 cách là thuộc pt cái này làm nhìu nó quen dần dần nhớ mỗi cái hệ số , khi làm bt hok cần viết pt có cái máy tính bấm lun thế là nhanh hơn nhìu

H

hoangyen11b

chán với bạn quá đi như thế làm sao được như đề thi đại học năm nay đó chi cho nhau đ/a nào số cũng chẵn bít chọn kái nào
:))

Q

quangsontk

su dung quy tac so dep ay
dac biet la quy tac so xau khi al,mg.tac dung voi HNO3 tao muoi amoni thi cac ban chon pp so xau nhe
dam bao dung

K

khaivan2212

đâu có dễ, đề thi giờ tác giả sắpxe61p1 số hay lém. tố nhất là tự làm + may mắn thui. pà kon cố lên

Top Bottom