Sự kiện "ĐIỂM DANH NGAY - NHẬN QUÀ LIỀN TAY" ngừng nhận bài tham gia.

Bạn hãy ĐĂNG NHẬP hoặc ĐĂNG KÝ để sử dụng nhiều chức năng hơn!

Luyện nói : Bài văn giải thích một vấn đề

Thảo luận trong 'Làm văn' bắt đầu bởi songdinh1999, 26 Tháng ba 2012.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 52,825

1. songdinh1999

songdinh1999 Guest

"Điểm danh ngay - Nhận quà liền tay" chào đón HMforum quay trở lại

a) E hãy tìm và giải thích một câu tục ngữ mà em tâm đắc.
    b) Vì sao những tấn trò mà Va-ren bày ra với Phan Bội Châu lại đc Nguyễn Ái Quốc gọi là những trò lố ?
    c) Vì sao nhà văn Phạm Duy Tốn lại đặt nhan đề Sống chết mặc bay cho truyện ngắn của mình ?
    d) E thường đọc những sách gì ? Hãy giải thích vì sao e thích đọc những loại sách ấy ?
    ai giúp mình 1 trong 4 đề này nha, đề nào cũng đc nhưng phải là bài văn hoàn chỉnh nha. cảm ơn nhìu nhìu lắm :x:khi (106):

Last edited by a moderator: 26 Tháng ba 2012
  2. hang173

hang173 Guest

đề đâu vậy bạn, có nói rõ thì mình với mọi người mới giúp được chứ.:):)

3. tvxqfighting

tvxqfighting Guest

Câu 1:
    Câu 2:

Câu 3:
    Nhan đề "Sống chết mặc bay" là thái độ thờ ơ, vô trách nhiệm của một ông quan hộ đê trước tính mạng của hàng vạn người dân nghèo. Bằng nhan đề này, Phạm Duy Tốn đã phê phán xã hội Việt nam những năm trước Cách Mạng Tháng tám 1945 với cuộc sống tăm tối, cực khổ nheo nhóc của muôn dân và lối sống thờ ơ vô trách nhiệm của bọn quan lại phong kiến.

Câu 4:
    Trong đời sống có khá nhiều việc phải dùng đến sách riêng chúng ta cấn đến sách để phục vụ cho việc học nên sách mà bạn thường đọc là sách.... (bạn thích sách khoa học, lịch sử hay gì đó thì nói ra nhé)
    Cuốn sách (hay loại sách) đó có thể giúp bạn rất nhiều trong công việc học tập. Nó giúp bạn có nhiều kiến thức, mở mang trí óc.... Đọc sách đó bạn cảm thấy nó giúp mình như thế nào? Nhờ đó bạn cảm thấy mình tiến bộ hơn hay yêu thiên nhiên, yêu cuộc sông hơn.
    Bạn cảm thấy cuốn sách đó làm cho việc học của bạn như thế nào?

4. talaxakama

talaxakama Guest

Câu 3:
    Nhan đề "Sống chết mặc bay" là thái độ thờ ơ, vô trách nhiệm của một ông quan hộ đê trước tính mạng của hàng vạn người dân nghèo. Bằng nhan đề này, Phạm Duy Tốn đã phê phán xã hội Việt nam những năm trước Cách Mạng Tháng tám 1945 với cuộc sống tăm tối, cực khổ nheo nhóc của muôn dân và lối sống thờ ơ vô trách nhiệm của bọn quan lại phong kiến.[/B][/SIZE][/FONT]

Câu 4:
    Trong đời sống có khá nhiều việc phải dùng đến sách riêng chúng ta cấn đến sách để phục vụ cho việc học nên sách mà bạn thường đọc là sách.... (bạn thích sách khoa học, lịch sử hay gì đó thì nói ra nhé)
    Cuốn sách (hay loại sách) đó có thể giúp bạn rất nhiều trong công việc học tập. Nó giúp bạn có nhiều kiến thức, mở mang trí óc.... Đọc sách đó bạn cảm thấy nó giúp mình như thế nào? Nhờ đó bạn cảm thấy mình tiến bộ hơn hay yêu thiên nhiên, yêu cuộc sông hơn.
    Bạn cảm thấy cuốn sách đó làm cho việc học của bạn như thế nào?

5. talaxakama

talaxakama Guest

)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-))>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>->-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-)>-