Chào mừng bạn đến với HMForum. Vui lòng đăng ký để sử dụng nhiều chức năng hơn!

Lượng giác cơ bản... cấp cứu cấp cứu

Thảo luận trong 'Phương trình lượng giác' bắt đầu bởi supermini, 27 Tháng bảy 2012.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 869

1. supermini

supermini Guest

Đặt chỗ PEN 2017 - Cập nhật theo mọi thay đổi của kỳ thi THPT QG

Đăng ký gia nhập BQT DIỄN ĐÀN

Giúp tui bài này ngak mấy bạn tks n` lun á....

$tan^2x=\frac{1-cos^3x}{1-sin^3x}$

Sửa lần cuối bởi BQT: 27 Tháng bảy 2012
  2. dangthituanh

dangthituanh Guest

có sai đề không bạn???
    mình nghĩ là có sự nhầm lẫn đấy :(

3. [TEX]\frac{(1-cosx)(1+cosx)}{(1-sinx)(1+sinx)} = \frac{(1-cosx)(1 +cos^2x +cosx)}{(1-sinx)(1+sin^2x +sinx} \\ cosx = 1 \\ \frac{1+cosx}{1+sinx} = \frac{1 +cos^2x +cosx}{1+sin^2x +sinx} \\ sin^2 x-cos^2 x + sin^2x.cosx - cos^2x.sinx = 0 \\ sinx = cosx \\ sin x +cosx + sinx.cosx = 0 \\ u = sinx +cosx \Rightarrow 2.sinx.cosx = u^2 -1 \\ 2u + u^2 -1 = 0[/TEX]

4. jet_nguyen

jet_nguyen Guest

Gợi ý:
    ĐK:....
    Phương trình tương đương:
    $$\dfrac{\sin^2x}{\cos^2x}=\dfrac{1-\cos^3x}{1-\sin^3x}$$$$\Longleftrightarrow \dfrac{(1-\cos x)(1+\cos x)}{(1-\sin x)(1+\sin x)}=\dfrac{(1-\cos x)(1+\cos x+\cos^2x)}{(1-\sin x)(1+\sin x+\sin^2x)}$$$$ \Longleftrightarrow \left[\begin{array}{1} \cos x=1 \\ \dfrac{1+\cos x}{1+\sin x}=\dfrac{1+\cos x+\cos^2x}{1+\sin x+\sin^2x} \end{array}\right.$$$$ \Longleftrightarrow \left[\begin{array}{1} \cos x=1 \\ \sin^2x+\sin^2x\cos x=\cos^2x +\cos^2x \sin x \end{array}\right.$$$$ \Longleftrightarrow \left[\begin{array}{1} \cos x=1 \\ (\sin x-\cos x)(\sin x+\cos x)=-\sin x\cos x(\sin x-\cos x) \end{array}\right.$$$$ \Longleftrightarrow \left[\begin{array}{1} \cos x=1 \\ (\sin x-\cos x)(\sin x+\cos x+\sin x\cos x)=0 \end{array}\right.$$ Tới đây bạn tiếp tục nhé.

5. supermini

supermini Guest

[TEX]tks mấy bạn n` ngak... đề của tui hok fai? zậy.. tại trương dủng sửa đề của tui lại
    đề thật ra là:

tan^2x=\frac{1-cos3x}{1-sin^3x}
    nhưng theo cách làm của mấy bạn thì mình củng giải đc ùi...tks so much ngak..[/TEX]