[LTĐB] - Đột biến gen!

H

hieucan.a5

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn làm ơn giải giúp mình bài này với:
Trong chọn giống người ta có thể chuyển nhóm gen mong nuốn từ loài này sang loài khác là ứng dụng của dạng đột biến:
A Chuyển đoạn gen
B Mất đoạn gen
C Mất đoạn NST
D Chuyển đoạn NST

Last edited by a moderator:
P

pe_kho_12412

Các bạn làm ơn giải giúp miònh bài này với:
Trong chọn giống người ta có thể chuyển nhóm gen mong nuốn từ loài này sang loài khác là ứng dụng của dạng đột biến:
A Chuyển đoạn gen
B Mất đoạn gen
C Mất đoạn NST
D Chuyển đoạn NST

đọc câu đề bài mình nghĩ là A :D ko biết đung ko hey???

S

sony2025

trong SGK neu muon chuyen gen tu loai nay sang loai khac phai dung pp chuyen doan NST . Boi vi, ta khong the xac dinh chinh xac vi tri cua gen do ma chi xac dinh doan NST chua gen do thui. ben canh do, pp chuyen gen trong bai cong nghe gen o ADN tai to hop cung chi cat doan NST thui.

H

hongnhung.97

A Chuyển đoạn gen
B Mất đoạn gen
C Mất đoạn NST
D Chuyển đoạn NST
Theo như ví dụ thầy em có hướng dẫn trong việc đưa mô tim người vào tim khỉ, em nghĩ đáp án B ah :D. Chuyển gen từ tb cho vào tb nhận.

H

hardyboywwe

A Chuyển đoạn gen
B Mất đoạn gen
C Mất đoạn NST
D Chuyển đoạn NST

Hi all!

Với câu này đáp án D là đúng

-Chuyển đoạn là sự trao đổi đoạn trong 1 NST hoặc giưa các NST không tương đồng

-Đột biến chuyển đoạn giữa các NST không tương đồng làm thay đổi một số nhóm gen liên kết do có sự phân bố lại các gen giữa các NST có chuyển đoạn tạo ra các nhóm gen liên kết mới.Mặc dù chuyển đoạn lớn thường gây chết hoặc mất khả năng sinh sản.Tuy nhiên trong thiên nhiên chuyển đoạn nhỏ khá phổ biến ở các loài như chuối,đậu....Trong thực nghiệm người ta đã vận dụng cơ chế này để chuyển nhóm gen mong muốn từ NST của loài này sang NST của loài khác

Mình cho 1 ví dụ để bạn dễ hiểu thêm nhé

Vd: chuyển đoạn mang gen cố định Nitơ của vi khuẩn vào hệ gen của hướng dương tạo ra giống hướng dương có hàm lượng Nitơ cao trong dầu

Top Bottom