Chào mừng bạn đến với HMForum. Vui lòng đăng ký để sử dụng nhiều chức năng hơn!

[Hoá 8] Công thức hoá học !

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi eragonmjsakj, 9 Tháng hai 2009.

CHIA SẺ TRANG NÀY

Lượt xem: 27,733

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. eragonmjsakj

eragonmjsakj Guest

Đặt chỗ PEN 2017 - Cập nhật theo mọi thay đổi của kỳ thi THPT QG

Đăng ký gia nhập BQT DIỄN ĐÀN

Bài này em mình nó hỏi ! Chẳng biết trình bày hoá lớp 8 như thế nào ? Bác nào biết giải chi tiết hộ mình nha ! Để còn dạy nó chứ (quên hết kiến thức lớp 8 òy)...
    Khi đốt nóng 1(g) Mg kết hợp với 2,96 (g) Cl tạo ra hợp chất Magiêclorua. Tìm công thức hoá học của hợp chất đó, biết phân tử của hợp chất chỉ có 1 nguyên tử Mg
    ( Giải theo hoá học lớp 8 nha !) Thanks!

2. pk_ngocanh

pk_ngocanh Guest

ta có Mg có hóa trị 2
    Cl có hóa trị 1
    --> trong công thức phân tử có 1 ng.tử Mg và 2 ng.tử Cl
    CTPT :[tex] MgCl_2 [/tex]

3. eragonmjsakj

eragonmjsakj Guest

Nhưng giải theo phương pháp lớp 8 , đầu bài có cho thừa dữ liệu đâu...

4. n2h1991

n2h1991 Guest

lớp 8 thì cung biết tinh số mol rồi đấy dậy nó định luật bảo toàn nguyên tố cho nhanh :D
    khong thi cho co Mg hoá tri II Cl hoá trị I CPTP MgCl2 hết chứ còn hoá lớp 8 thì cũng phải cụ thể đó là bài nào chứ hoc chương nào thì làm kiểu chương ấy hi`

5. vuthuy66

vuthuy66 Guest

1g Mg ket hop voi 2.96g Clo de tạo ra hợp chất magie clorua. Phân tử Magie clorua có 1 nguyên tử magie nghĩa là 1 mol magie clorua có 1 mol magie hay 24g.
    Lập tỉ lệ: 1g Mg kết hợp 2,96g Cl
    Suy ra 24g Mg--------- 71g Cl
    ---> Số mol Mg =24:24=1 mol
    Sốrong mol Cl= 71:35,5=2
    Như vậy 1 mol magie clorua có 1 mol Mg và 2 mol Cl.
    ---> CTHH của hợp chất là: MgCl2

6. pttd

pttd Guest

lớp 8 thì cũng phải học đến hoá trị của các chất rùi chứ,mà Mg và Cl là những nguyên tố điển hình hay động đến thì chắc em của bạn cũng phải biết chứ,có quy tắc hết rùi mà bạn ạh

7. [tex]m_M^_g=1g \Rightarrow n_M^_g=\frac{1}{24}[/tex]
    [tex]m_C^_l=2,96g \Rightarrow n_C^_l=\frac{2,96}{35,5}=\frac{148}{1775}[/tex]
    Theo đề bài thì số nguyên tử Mg là 1 nên ta nhân [tex]n_M^_g[/tex] cho 24 sẽ có kết quả là 1.
    Vì [tex]n_M^_g[/tex] nhân cho 24 thì [tex]n_C^_l[/tex] cũng nhân cho 24 khi đó kết quả gần bằng 2.
    vậy CTHH của hợp chất là [tex]MgCl_2[/tex]

Làm bằng hóa trị thì ai cũng làm dc, giả sử ko biết hóa trị của Mg và Cl thì phải sử dụng giả thiết chứ.

Sửa lần cuối bởi BQT: 14 Tháng hai 2009
  8. llonpu2007

llonpu2007 Guest

ấy xem bài tớ có đung ko nhé:
    CTHH:MgCl2(vì Mg hoáII,Cl Hoá trị I ==>Mg hoá trị I còn Clo hoá Trị II)
    Bài này chỉ cần hiểu & nhớ hoá trị sẽ làm được ngay.

9. Bài bạn đúng rồi, nhưng yêu cầu ở đây là ko dc dùng theo hoá trị, mà phải dùng đến các số liệ đề bài đã cho!

10. thía giả sử nếu không bik(ko nhớ)cách làm của pạn thì làm sao mà làm được thì chẳng phải làm theo hóa trị. Vừa dễ nhớ và dễ làm :-SS :-SS:-SS (mà học hóa thì phải học hóa trị chứ không thì làm kiểu gì)

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.