[Hoá 12]Hỏi về Na2CO3 và NaHCO3

Status
Không mở trả lời sau này.
D

dark_master116

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho mình hỏi khi điều chế hai chất này, mình cho CO2 vào NaOH thì khi nào ra Na2Co3 và khi nào ra NaHCO3.
Cho hỏi thêm 1 câu hỏi phụ nữa, 1 bài toán nó bảo cho Co2 vào hỗn hợp NaOH và BaOH thì biết chất nào sẽ pư với Co2 trước, cái dạng này thì làm thế nào ?

X

xilaxilo

Cho mình hỏi khi điều chế hai chất này, mình cho CO2 vào NaOH thì khi nào ra Na2Co3 và khi nào ra NaHCO3.
Cho hỏi thêm 1 câu hỏi phụ nữa, 1 bài toán nó bảo cho Co2 vào hỗn hợp NaOH và BaOH thì biết chất nào sẽ pư với Co2 trước, cái dạng này thì làm thế nào ?

vit PT ra

nếu tỉ lệ 1:1 thì ra NaHCO3

2:1 >>> Na2O3

còn cái kia vào máy topic 11 để xem

:D:D:D

E

everlastingtb91

vit PT ra

nếu tỉ lệ 1:1 thì ra NaHCO3

2:1 >>> Na2O3

còn cái kia vào máy topic 11 để xem

:D:D:D

Không có tỉ lệ nào hết, Ví dụ người ta ra 1 bài Trắc nghiệm hay đơn giải gì ấy thì ngồi viết pt thì đến bao giờ, cân bằng cẩn thận còn sai ;). Giờ làm theo ion
Câu hỏi chính là thế này: [TEX]CO_2[/TEX] dư tạo ra muối axit ; Bazơ dư thì tạo muối trung hoà, nếu đề bài cho số liệu cụ thể tao sẽ làm như sau:
Ta cứ coi nó tạo ra 2 chất là ion[TEX] CO_3^2-[/TEX] với[TEX] HCO_3^-[/TEX] đi ([TEX]CO_3^2-[/TEX] tạo ra trước [TEX]HCO_3^-[/TEX]
[TEX]CO_2 +2OH_^- => CO_3^2-[/TEX]
[TEX]CO_2 + OH^- => HCO_3^-[/TEX]
Mình thích đặt ẩn vào cái nào là tuỳ đề bài cho cái gì... nếu ẩn= 0 chứng tỏ ko có ion đó.

Câu hỏi phụ thì bắt buộc phải làm theo ion như trên mới ra ko thì ko làm được

H

hailuathanhnam_0808

mình vẫn chưa hiểu cái cách làm sao để biết chất nào PỨ trước??
mong bạn giải thích, cám ơn nhiều^^

E

everlastingtb91

mình vẫn chưa hiểu cái cách làm sao để biết chất nào PỨ trước??
mong bạn giải thích, cám ơn nhiều^^

Đây là 2 quá trình phản ứng và luôn xảy ra theo thứ tự[TEX]CO_2 + 2OH^- => CO_3^2- +H_2O[/TEX]
[TEX]CO_2 + OH^- => HCO_3^-[/TEX]
Bạn cứ làm theo như thế và ghép các ion lại sẽ ra chất. Có gì ko hiểu thì gửi tin nhắn có cái link này cho mình hoặc bạn cứ post lên sẽ có người giải thích, tôi có thể ko biết mà vào topic này!

P

phanngocquy

neu cho NaOH va Ba(OH)2 phan ung voi CO2 thi Ba(OH)2phan ung truoc day!boi vi phan ung tao ra ket tua xay ra truoc ma.minh cung dong y la dang bai nai nen giai theo phuongphap ion la don gian nhat ,no duoc su dung trong cac bai trac nghiem nhanh!

Last edited by a moderator:
P

peonimusha

Bài này không nên đặt nặng vấn đề phản ứng, bởi PT ion chính là bản chất của phản ứng, mà rõ ràng NaOH hay Ba(OH)2 thì cũng chỉ là OH- tham gia phản ứng :D Không nên quá đi sâu vào một vấn đề không cần thiết!

H

hoctroxuthanh

Thực ra chúng phản ứng cùng nhau cả. Nhưng cần chú ý là [TEX]BaCO_3[/TEX] có kết tủa, nên cho dù Na phản ứng tạo ra [TEX]Na_2CO_3[/TEX] thì sau đó [TEX]Ba^{2+}[/TEX] lại phản ứng với [TEX]Na_2CO_3[/TEX] để tạo ra kết tủa. Vì vậy ta có thể xem [TEX]Ba^{2+} [/TEX]phản ứng trước.

C

cobethichhoc11t2

câu a thì dễ rồi còn câu b thì cậu làm bằng cách xét tỉ lệ T = nOH-/nCO2
Nếu T < 1 thì tạo mình muối axit (HCO3)-
Nếu T>2 thì tạo mình muối trung hoà (CO3)2-
Nếu 1 <T< 2 thì tạo hh 2 muối

P

pk_ngocanh

Bài này không nên đặt nặng vấn đề phản ứng, bởi PT ion chính là bản chất của phản ứng, mà rõ ràng NaOH hay Ba(OH)2 thì cũng chỉ là OH- tham gia phản ứng :D Không nên quá đi sâu vào một vấn đề không cần thiết!
bạn nói rất đúng . không nên chú trọng vào vấn đề viết pt làm gì !
thực chất có kết tủa BaCO3 ( í tớ là Ba2+ phản ứng trước mà không phản ứng đồng thời với Na+ ) vì đơn giản 2 ion Ba2+ và CO3 không bao giờ tồn tại trong 1 dung dịch

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom